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DIRA NA DHIMA

DIRA

Kuwa benki inayoongoza katika kushughulikia mahitaji ya ukuaji wa 

biashara ndogo na za kati kwa kutoa huduma za kibenki zenye viwango 

vya hali ya juu na kwa uadilifu kwa wateja wote kuanzia wadogo kabisa na 

kampuni za biashara.

DHIMA

Kuwa benki itakayotoa huduma za kifedha za viwango vya juu kwa sekta 

zote na viwango vyote vya uchumi kwa namna ambayo ni endelevu huku 

ikiwajibika kwa jamii ili kukidhi matarajio ya wadau.
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TAARIFA KWA WANAHISA WA BENKI YA 
BIASHARA MKOMBOZI

Taarifa inatolewa kuwa; Mkutano Mkuu wa Mwaka wa Wanahisa wa 

Benki ya Biashara Mkombozi utafanyika kuanzia saa tatu asubuhi ya 

tarehe 29, Julai 2023 katika Ukumbi wa Mtana, Ghorofa ya Kwanza, 

Jengo la Millennium Towers 2, linalopatikana Makumbusho, Barabara ya 

Bagamoyo,  Dar es Salaam.

AJENDA

1.	 Kufungua Mkutano.

2.	 Kupitishwa kwa Ajenda ya Mkutano.

3.	 Kuthibitisha dondoo za Mkutano Mkuu wa Mwaka wa 13 uliofanyika 

Julai 30, 2022.

4.	 Yatokanayo na Mkutano Mkuu wa Mwaka wa 13 uliofanyika Julai 30, 

2022.

5.	 Kupokea, kujadili na kuidhinisha Taarifa ya Wakurugenzi ya mwaka 

ulioishia Desemba 31, 2022.

6.	 Kupokea, kujadili na kuidhinisha Taarifa za Fedha za Benki kwa 

mwaka ulioishia Desemba 31, 2022 pamoja na kupitisha taarifa ya 

Mkaguzi wa Nje ya Taarifa za Fedha za Benki kwa mwaka ulioishia 

Desemba 31, 2022.

7.	 Uteuzi wa wakaguzi wa Benki.

8.	 Kupokea, kujadili na kuidhinisha pendekezo la kuhamia Sehemu ya 

Soko Kuu la Uwekezaji katika Soko la Hisa la Dar es Salaam.

9.	 Kupanga tarehe ya Mkutano Mkuu wa Mwaka ujao.

10.	 Mengineyo.

11.	 Kufunga Mkutano Mkuu wa Mwaka wa 14 wa Wanahisa. 

ZINGATIA 

1.	 Mjumbe anayetaka kuhudhuria Mkutano Mkuu wa mwaka anapaswa 

kuja na nakala ya stakabadhi ya Hisa za Benki alizonunua au Cheti 

cha Hisa alizonunua.

2.	 Mjumbe mwenye haki ya kupiga kura katika Mkutano Mkuu 

atatakiwa ateue mwakilishi ambaye ndiye atakayepiga kura kwa 
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niaba yake kwa mujibu wa Kanuni za Kampuni. Fomu ya mwakilishi 

aliyeteuliwa inapaswa kufikishwa katika ofisi iliyosajiliwa ya Benki siku tatu 

kabla ya Mkutano Mkuu. Fomu hii inapaswa iwe katika muundo ufuatao

 	

	 “Benki ya Biashara Mkombozi”
	 Mimi/Sisi………………………….......................…………wa………………....................................................nikiwa/

tukiwa mjumbe/wajumbe wa kampuni iliyotajwa hapo juu, nimemteua/

tumemteua ....................................................... wa ...............................kuwa mwakilishi 

atakayepiga kura kwa niaba yangu/yetu katika Mkutano Mkuu wa Mwaka wa 

Wanahisa wa Benki utakaofanyika Julai 29, 2023 na wakati wa kuahirishwa 

kwake.

	 Imesainiwa siku ya .................. mwaka ..................... 2023

3.	 Wanahisa wote na/au wawakilishi wao watapaswa kusajiliwa kabla ya 

kuingia ndani ya ukumbi wa mkutano kwa tarehe ya mkutano. 

4.	 Vitabu vyote vilivyo na ripoti za kifedha na taarifa nyingine muhimu za benki 

vitapatikana kwenye matawi yote ya benki wiki moja kabla ya kufanyika kwa 

Mkutano Mkuu. 

Kwa taarifa zaidi, wasiliana na Ofisi ya Benki kwa anuani ifuatayo: 

Benki ya Biashara Mkombozi,

Kiwanja Namba 40, Nyuma ya Kanisa la Mtakatifu Yosefu,

Mtaa wa Mansfield,

SLP 38448, DAR ES SALAAM.

SIMU: +255 22 2137806/7, 

SIMU bila malipo. 0800 750 040

BARUA PEPE: info@mkombozibank.co.tz / shareholders@mkombozibank.co.tz

Web: www.mkombozibank.co.tz

PAULINA KUNJUMU
KATIBU WA KAMPUNI
KWA AMRI YA BODI YA WAKURUGENZI
MEI, 2023  
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TAARIFA YA MWENYEKITI WA BODI

Wapendwa Wanahisa,

Kwa niaba ya Bodi ya Wakurugenzi, ninatumia fursa hii kuwakaribisheni 

nyote katika Mkutano Mkuu wa Mwaka wa Kumi na Nne wa wanahisa wa 

Benki ya Biashara ya Mkombozi. Ninajisikia fahari sana kupewa nafasi ya 

kuhudumu katika nafasi hii ya Mwenyekiti wa Bodi ya Wakurugenzi ya 

Benki ya Biashara Mkombozi kwa muda wa mwaka mmoja na nusu hadi 

sasa. Ninaona fahari kuwasilisha kwenu mambo muhimu ya Ripoti ya 

Mwaka na Taarifa za Fedha za Benki kwa mwaka ulioishia Desemba, 2022. 

Ninaipongeza Menejimenti ya Benki pamoja na wafanyakazi wote 

kwa kufanya kazi kwa bidii na kuwezesha kupatikana kwa mafanikio 

yaliyoainishwa katika Ripoti hii. Vilevile, ninawashukuru wenzangu, 

wajumbe wa Bodi kwa kutoa miongozo na uangalizi bora uliofanikisha 

utekelezaji wa malengo ya Benki. Leo hii ninasimama mbele yenu na 

kuwasilisha kwenu mafanikio ya Benki kwa mwaka 2022 yaliyotokana 

na kujitolea bila kuchoka na mchango wa kila mmoja wetu katika 

kufanikisha malengo ya Benki. Kwa dhati kabisa, ninawashukuru wateja 

wetu kwa kuendelea kuiunga mkono Benki yetu. Bila wao, Benki 

isingeweza kuyafikia mafanikio haya. Ninatumia pia fursa hii kuzishukuru 

taasisi zinazosimamia na kudhibiti sekta ya fedha ambazo ni pamoja na 

Benki Kuu ya Tanzania (BoT), Mamlaka ya Masoko ya Mitaji na Dhamana 

(CMSA), Serikali na wadau wengine wote ambao kwa namna moja au 

nyingine wamekuwa wakiunga mkono na kutoa mwongozo kwa Benki. 

Kwa wanahisa wetu, ninawashukuru sana kwa kuendelea kuunga mkono 

na kuwezesha upatikanaji wa rasilimali mitaji ili kufanikisha malengo ya 

Benki. 

Mafanikio muhimu na maendeleo ya Benki kwa mwaka 2022 -

Taarifa kamili ya mafanikio  inayo onyesha jinsi biashara ya Benki 
ilivyokua kwa mwaka 2022 imeandikwa katika kurasa za 55-95. Kwa 
sasa, ninawaomba tuambatane kuyapitia maendeleo muhimu ya 
Benki kama nilivyoainisha hapo chini. Vilevile, ninawasihi msome 
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Taarifa ya Mkurugenzi Mtendaji wa Benki ambayo ipo ndani ya 
kitabu hiki. Kwa kusoma Taarifa hiyo ya Mkurugenzi Mtendaji, 
mtapata kujua mafanikio ya biashara kwa undani na mipango yetu 
ya baadaye.

•	 Kipaumbele cha kimkakati cha Benki kinabaki kuwa ni kujitolea 

kukuza upatikanaji wa huduma jumuishi za kifedha. Ili kutimiza 

azma hiyo, Benki imekamilisha mchakato wa kutengamanisha 

huduma zetu na zile za wadau wengine muhimu katika utoaji wa 

huduma za kifedha kwa njia ya kidijitali kama vile kampuni za simu 

za mkononi na wengine. 

•	 Tumepata mafanikio mazuri katika mchakato wa kuanzisha na 

kufikisha huduma zetu kwa njia ya Mawakala wa Benki (Mkombozi 

WAKALA), Kukusanya sadaka kwa njia ya kidijitali (SADAKA Digital) 

na kutoa huduma za fedha kwa njia ya mtandao (Internet Banking). 

Tumeimarisha chaneli yetu ya benki kwa njia ya Simu (Mobile 

Banking Channel) kwa kuzindua programu ya App. Wakati huohuo, 

wateja wetu wakipata huduma zetu kwa njia ya USSD.

•	 Tumekamilisha mipango ya kufungua matawi mapya Arusha na 

Mwanza ambayo yataanza kufanya kazi kabla ya mwisho wa robo  

tatu ya mwaka 2023. Tawi la Arusha lilifunguliwa na kuanza kutoa 

huduma tarehe 24 Mei, 2023.

•	 Tumekamilisha mipango ya kuhamisha Makao Makuu ya Benki 

na Tawi la Mt. Joseph kwenda Jengo jipya la Mt. Joseph. Jengo hili 

jipya ni muhimu na la kimkakati kwa sababu linasaidia kuimarisha 

muonekano wetu na kutoa picha ya ubora wa huduma zetu kwa 

wateja. Tutakamilisha mpango wa kuhamia jengo jipya katika robo 

ya tatu ya mwaka 2023. 

•	 Tuliimarisha msingi wa rasilimali watu kwa kuajiri maofisa 

waandamizi sehemu za kimkakati hususani katika maeneo ya 

fedha na huduma za biashara. Tuliimarisha menejimenti za idara za 

mauzo na usimamizi wa uhusiano/huduma kati ya Benki na wateja 

ili kuendana na mipango yetu ya kukuza biashara na ubora wa 

huduma za Benki.
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•	 Kwa ujumla, mipango yetu ya uimarishaji wa biashara na matarajio 

ya ukuaji wake yanaendelea kuleta matokeo chanya kama 

inavyoonyesha katika kuongezeka kwa idadi ya wateja, kuongezeka 

kwa mapato, usimamizi bora wa gharama za matumizi na ubora wa 

usimamizi wa vihatarishia hatari.

Hali ya uchumi na soko kwa mwaka 2022 

Shughuli za kiuchumi kwa mwaka 2022 zilidhoofishwa na changamoto 

za mnyororo wa usambazaji zilizotokana na Vita vya Ukraine, kurejea kwa 

UVIKO-19 na vikwazo vitokanavyo na mabadiliko ya tabianchi. Hata hivyo 

uwepo wa misingi thabiti ya kiuchumi, vimeiwezesha Tanzania kupunguza 

athari za UVIKO-19 na kuendelea kukua kwa uchumi. Hata hivyo, kasi ya 

ukuaji wa uchumi imepungua kutokana na athari za Vita vya Ukraine, hali 

isiyoridhisha ya kifedha duniani pamoja na kushuka kwa kasi ya ukuaji wa 

uchumi wa dunia. Hata hivyo, kwa mwaka 2022 tumeshuhudia kufufuka 

kwa ukuaji wa uchumi ambapo sekta mbalimbali zimeanza kufanya vizuri 

na kurudi kuwa sawa na hali iliyokuwapo kabla ya UVIKO-19.

Katika nchi nyingi zilizoendelea kiuchumi, mfumuko wa bei ulipanda na 

kuvuka matarajio ya benki kuu za nchi husika kwa mwaka 2022. Kutokana 

na kupungua kwa vikwazo vya mnyororo wa usambazaji, kuanza kushuka 

kwa bei za bidhaa na utekelezaji wa sera za fedha zinazolenga kupunguza 

ongezeko la ukwasi kwenye uchumi, mfumuko wa bei ulianza kupungua 

kuelekea mwishoni mwa mwaka. Mfumuko wa bei kwa taifa ulikuwa 

asilimia 4.3 mwaka 2022 huku pato la Taifa likiongezeka kwa asilimia 

4.7 kwa mwaka 2022 ikilinganishwa na asilimia 4.9 kwa mwaka 2021. 

Inatarajiwa kuwa pato la Taifa litaongezeka kwa asilimia 5.2 mwaka 2023 

na 6.2 kwa mwaka 2024.

Utekelezaji wa sera za fedha ulifanikisha kudumisha uwepo wa ukwasi wa 

kutosha kwenye uchumi sambamba na malengo ya mfumuko wa bei. 

Kwa ujumla, sekta ya benki iliendelea kuwa na mtaji na ukwasi wa kutosha 

pamoja na kupata faida kwa mwaka mzima. Amana za wateja na mali za 

Benki ziliongezeka, sambamba na ubora wa mali zenyewe.
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Mpango mkakati wa mwaka 2022 mpaka 2023
Katika mpango wa muda wa kati, Benki inaendelea kuzingatia mipango 

mikakati ifuatayo ili kuongeza faida na kukua:

•	 Kutengeneza biashara yenye mwelekeo wa kidijitali kwa kutumia 

mawakala wa kibenki, kutoa huduma za benki kwa njia ya App, 

kutoa huduma za kibenki kwa njia ya mtandao na kutoa huduma za 

usimamizi wa fedha.

•	 Kupanua mtandao wa Benki kwa kufanya kazi na mawakala na 

kufungua matawi madogo madogo/vituo vya kutolea huduma.

•	 Kukuza biashara ya Benki kwa kuzingatia bidhaa maalumu zinazofaa 

kwa wateja maalumu. Katika hili, msisitizo wa kimkakati utawekwa 

katika kubadili muundo/mchanganyo wa amana kati ya Akaunti za 

Hundi na za Akiba kwa upande mmoja na Akaunti za Muda Maalumu 

kwa upande mwingine. Lengo la kuanzia mwaka mmoja hadi mitatu 

ni kwamba Akaunti za Hundi na za Akiba zifikie 70% ya amana zote 

huku Akaunti za Muda Maalumu zikifikia 30%. 

•	 Kuimarisha Mfumo wa Mikopo (Chanzo, Usimamizi na Urekebishaji) 

ili kuwa na utaratibu mzuri wa mikopo utakaoleta ufanisi na faida 

kwa kipindi cha kuanzia mwaka mmoja hadi mitatu.

•	 Kuongeza nguvu katika kupunguza gharama za uendeshaji kwa 

lengo la kimkakati la kupata uwiano wa mapato na gharama wa 55% 

kwa muda wa kuanzia mwaka mmoja hadi mitatu.

•	 Kuboresha tija kwa wafanyakazi kwa kuwaongezea ujuzi na utekelezaji 

wa mfumo imara wa utendaji

•	 Kuimarisha mfumo wa huduma kwa wateja ili kuboresha huduma 

zitolewazo na Benki. 

•	 Kuimarisha ubunifu na uwekezaji katika teknolojia ili kuboresha 

huduma zetu. Hili ni pamoja na kuwekeza katika kubadili mfumo wa 

kiteknolojia unaosimamia huduma zetu za kibenki.
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Nyaraka za Mkutano Mkuu wa Mwaka   

Nyaraka za Mkutano Mkuu wa Mwaka ambazo kila mwanahisa amepewa 

ni pamoja na Taarifa ya Wakurugenzi na Taarifa ya Fedha kwa mwaka 

unaoishia Desemba 2022. Hizi zimekabidhiwa kwenu rasmi ili zijadiliwe na 

kupitishwa. Wanahisa wote mnakaribishwa kushiriki katika majadiliano 

haya na kutoa michango yenu muhimu ili kwa pamoja tujenge Benki 

inayokuwa kwa kasi zaidi na yenye ukuaji endelevu.

Kwa niaba ya wajumbe wa Bodi ya Wakurugenzi, ninawashukuru kwa 

mara nyingine kwa kushiriki katika mkutano huu muhimu na kuendelea 

kuiunga mkono Benki yenu. Ninawatakia mafanikio mema ya Mkutano 

Mkuu wa Mwaka wa 14.

Asanteni na Mungu awabariki,

GASPER CASMIR NJUU
MWENYEKITI WA BODI YA WAKURUGENZI 
Julai 29, 2023
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TAARIFA YA MKURUGENZI MTENDAJI  

Wapendwa Wanahisa, 

Ninayo furaha kuthibitisha kwamba mwaka 2022 ulikuwa mzuri kwa 

Benki yetu kwa kuangalia vigezo kadhaa vinavyotumika kupima utendaji.  

Miongoni mwa mafanikio hayo ni kuendelea kuiweka Benki katika 

nafasi ya kimkakati ili iweze kufanikiwa kupata rasilimali muhimu na 

miundombinu. Benki iliendelea kustahimili changamoto mbalimbali na 

kuonesha matokeo mazuri sambamba na vipaumbele vya kimkakati, 

kuboresha ufanisi na ubora wa mikopo, kuimarisha mizania na kuvuna 

mapato mazuri.

Tumepiga hatua nzuri katika safari yetu ya mabadiliko kimkakati na 

matokeo yake yako wazi. Haya ni matokeo ya miaka mingi ya uthabiti 

na nidhamu katika usimamizi wa gharama, maboresho ya mikopo, 

mpangilio wa huduma na mchakato pamoja na uwekezaji kwa rasilimali 

watu na teknolojia. Baada ya kujenga msingi imara kupitia utekelezaji wa 

mkakati wetu wa “Mageuzi na Maboresho” (2020-2023), tuliongeza kasi ya 

utekelezaji ili kuimarisha mafanikio tuliyoyapata na kuwasilisha malengo 

muhimu ya mwaka 2022. 

Tumekuwa na ufanisi zaidi. Tumeshughulikia changamoto za mikopo na 

utendaji wa zamani. Tumeimarisha mtaji na kutoa huduma nyingi zaidi 

kwa njia za kidijitali. Matokeo ya haya yote ni Benki kupata ongezeko 

kubwa zaidi la faida ambayo haijawahi kutokea katika historia yake. 

Wanahisa wanao mchango mkubwa sana katika mafanikio haya kwa 

sababu ndiyo waliojitolea katika safari ya kuongeza mtaji wa Benki. Kwa 

miaka mitatu iliyopita, Benki imepunguza kiasi cha hasara limbikizi 

kutoka Shilingi bilioni 11.3 mwaka 2019 hadi Shilingi bilioni 1.49 hivi sasa. 

Fedha hizi zimesaidia sana kuongeza mtaji wa Benki. Ni matarajio yetu 

kwamba tutaukamilisha mkakati wetu mwaka 2023, na kuanza kupata 

faida limbikizi, hatua itakayotuwezesha kujenga uwezo wa kutoa gawio 

kwa wanahisa wetu. Tunawashukuru wanahisa wetu na wateja wetu kwa 

kuiamini Benki yetu na kuipatia nafasi ya kuwahudumia. Kwa moyo wa 

dhati kabisa, ninasema ASANTENI SANA.
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Matokeo ya Vipimo Muhimu vya Fedha 
Muhtasari wa Vipimo Muhimu vya Utendaji (Namba kamili kwa milioni 
za TZS)

SN Kipimo cha Fedha 31/12/2022 3 1 / 1 2 / 2 0 2 1 
(Imerudiwa*)

 Tofauti

1 Mapato ya Riba         25,666            22,076         3,590 
2 Faida (Hasara)* itokanayo 

na Marekebisho ya mikopo
            1,021 (2,758)         3,779 

3 Ada na Kamisheni           4,673             4,403            270  
4 Gharama za Riba (7,320) (8,787)         1,467 
5 Gharama za Uendeshaji (15,951) (15,662) (289) 
6 Tengo kwa ajili ya Mikopo 

Chechefu
(2,944) (1,979) (965) 

7 Faida ya Uendeshaji          5,145 (2,707)         7,852 
8 Tengo la Kodi ya Mapato              476                   847 (371) 
9 Faida Halisi baada ya Kodi 

ya Mapato
         5,621 (1,860)         7,481 

10 Mapato mengine 
yaliyojumuishwa

            1,178 (37)         1,215 

11 Jumla ya Faida 
iliyojumuishwa

        6,799 (1,897)         8,696 

12 Mikopo Halisi iliyopo        115,039         106,860         8,179 
13 Amana za Serikali        43,208           42,669            539 
14 Amana za Wateja       184,579               181,513         3,066 
15 Mapato Yaliyobakizwa (1,499) (9,056)         7,557 
16 Uwiano wa Mikopo 

Chechefu na Jumla ya 
Mikopo Ghafi

9% 9%              -   

17 Uwiano wa Gharama za 
Uendeshaji na Mapato 
Ghafi

62% 90% 28%

18 Uwiano wa Utoshelevu wa 
Mtaji (CAR)

13.05% 9% 4%

*Inatokana na marekebisho ya kimahesabu wakati wa kufanya 

marekebisho ya mali za kifedha kutokana na mabadiliko ya mbinu za 

kupiga hesabu za riba ili kuendana na Kanuni za Kumlinda Mlaji wa 

Huduma za Mwaka 2019 kutoka ile [mbinu] ya SAWIA na sasa tunatumia 

ya KUPUNGUZA.
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Mapato – Kukuza/Kuimarisha Mali ziletazo mapato

Kiwango cha mikopo kiliongezeka kwa TZS bilioni 8.17 na kufika TZS bilioni 

115.03 mwaka 2022 ikilinganishwa na TZS bilioni 106.86 kwa mwaka 2021. 

Ongezeko hili lilitokana na juhudi za kuongeza mikopo midogo midogo 

ambayo iliwezesha kuongezeka kwa Mikopo ya Vikundi vya Pamoja, yaani, 

Solidarity Group Loans (SGL) kuongezeka kwa jumla ya TZS bilioni 2.10 na 

kufikia TZS bilioni 5.73 ikilinganishwa na TZS bilioni 3.64 za mwaka 2021. 

Pamoja na kwamba mapato ya Benki kwa kiasi kikubwa hutokana na 

Mapato ya Riba, tunaendelea na juhudi za kukuza mapato yasiyo ya riba ili 

kuimarisha tija na ufanisi wa biashara kwa ujumla.  

Gharama – Kuimarisha utamaduni wa nidhamu ya matumizi  

Nidhamu ya matumizi ndiyo siri ya mafanikio ya kuleta faida kwa 

wanahisa kwa sababu kwa kadiri tunavyotumia kiasi kidogo ili kuzalisha 

Shilingi Moja ya Mapato ndivyo hivyo matokeo ya fedha yanavyokuwa 

mazuri. Kwa hiyo, tangu mwanzo, tulifanya uamuzi mgumu wa kubana 

matumizi. Tumefanikiwa kupunguza matumizi na matokeo yake mwaka 

2022, tumeboresha uwiano wa ufanisi na kufikia asilimia 62 (kutoka 

asilimia 90 mwaka 2021). Tunaendelea kutafuta mbinu za kuboresha zaidi 

ufanisi wetu bila kuathiri mipango ya kukuza mapato ili tufikie viwango 

vinavyopendekezwa na Benki Kuu ambavyo ni kuwa na uwiano wa 55% wa 

gharama za uendeshaji ikilinganishwa na mapato ghafi. Tukifikia hatua 

hiyo ndipo tutakaporuhusiwa kutoa gawio kwa wanahisa kwa mujibu wa 

kanuni za Benki Kuu ya Tanzania.

Faida ya Uendeshaji – Kujenga Uendeshaji Wenye Tija 

Faida yetu ya uendeshaji imeongezeka kutokana na nidhamu yetu ya 

matumizi. Pamoja na kuwa tumeendelea kuwekeza kiasi kikubwa cha 

fedha katika miundo msingi na rasilimali za uendeshaji mwaka hadi 

mwaka, gharama zetu za uendeshaji zimepungua kwa asilimia nane (8) 

na kufikia TZS bilioni 15.90 mwaka 2022 kutoka TZS bilioni 17.28 mwaka 

2019. Jambo hili ni muhimu wakati huu tunapotafuta mbinu za kupanua 

vyanzo vyetu vya mapato ili kuchochea ongezeko la faida na azma yetu ya 

kuikuza zaidi Benki.
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Ukwasi – Ukwasi wa kutosha 

Mizania ya Benki inaonyesha uwepo wa ukwasi mzuri na mtaji wa kutosha. 

Jumla ya mali ziliongezeka kwa TZS bilioni 11 na kufikia TZS bilioni 221.72 

(sawa na ongezeko la asilimia tano) kwa mwaka 2022 ikilinganishwa na 

TZS bilioni 210.72 mwaka 2021. Ongezeko hili limetokana na kuongezeka 

kwa Amana za Wateja jambo ambalo linaonyesha wateja wanayo Imani 

kubwa na Benki yetu. Uwiano wa Mikopo Halisi na Jumla ya Amana ni 

asilimia 63. Hili linatoa nafasi ya kutosha kwetu kuendelea na shughuli 

zetu za kutoa mikopo, hususani kwa eneo la soko linaloendana na dira 

na dhima ya Benki. Mali za Benki ambazo zinaweza kubadilishwa kuwa 

fedha kwa muda mfupi zimeongezeka kutokana na uamuzi wetu wa 

kuongeza umakini katika utoaji mikopo. Uwekezaji wetu katika Dhamana 

(Dhamana za Serikali za muda mrefu na muda mfupi) umeongezeka kwa 

TZS milioni 539 na kufikia TZS bilioni 43.2. Vilevile, Amana zetu zilizo katika 

benki nyingine na taasisi za fedha zimeongezeka kwa TZS milioni 996 

na kufikia TZS bilioni 24.13. Fedha hizi ni ishara ya uwepo wa ukwasi wa 

kutosha katika Mizania ya Benki yetu.

Maboresho ya vipimo vya ubora wa mali 

Moja kati ya malengo yetu ya kimkakati ni kuendelea kutafuta ufumbuzi 

wa mikopo chechefu iliyotolewa zamani ili kuboresha utolewaji wa mikopo. 

Tumefanikiwa kwa kiasi kikubwa katika haya yote mawili. Kiwango cha 

Mikopo Chechefu kimepungua na kufikia TZS bilioni 11.47 kutoka TZS bilioni 

14.01 mwaka 2021. Hata hivyo, uwiano wa Mikopo Chechefu na Jumla ya 

Mikopo Ghafi bado ni asilimia tisa (9) kama ilivyokuwa mwaka uliotangulia. 

Hii inatokana na kupungua kwa uwiano wa jumla ya mikopo iliyotolewa. 

Uwiano huu uko juu ya kiwango kinachopendekezwa na Benki Kuu ya 

Tanzania cha asilimia tano (5). Malengo yetu ni kupunguza zaidi uwiano 

huu kwa mwaka 2023 ili hatimaye tufikie kiwango kinachopendekezwa 

na Benki Kuu.

Mtaji unaoendana na mipaka ya udhibiti

Uwezo wa mizania ya benki kuhimili changamoto za kifedha hupimwa 

kwa tumia viwango vya Uwiano wa Utoshelevu wa Mtaji (CAR). Kuna 

viwango vya mtaji Kundi la kwanza (1) na za Kundi la pili (2) vinavyojulikana 

kitaalam kama Tier 1 na Tier 2. Kwa Tier 1, CAR inapaswa isiwe chini ya 12.5% 
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na zile za Tier 2 zinapaswa zisiwe chini ya 14.5%. Kwa mwaka 2022, CAR ya 

Benki yetu kwa Tier 1 ilikuwa 13.03% na Tier 2 ilikuwa 14.8%, vyote vilikidhi 

viwango vinavyopendekezwa na Benki Kuu ya Tanzania. Kuboreshwa 

kwa CAR kunatokana na kuongezeka kwa faida baada ya kodi ambayo 

ilipanda na kufikia TZS bilioni 6.79 pamoja na kupatikana kwa deni la 

kusaidia kuongeza mtaji la Tier 2 wa jumla ya TZS bilioni 2.7 Januari 2022. 

Hata hivyo, kiwango hiki cha mtaji ni kidogo kuweza kukidhi matamanio 

ya wawekezaji ya ukuaji wa benki hususani kupanua huduma za Benki na 

kukuza urari wa biashara.

Huduma kwa Wateja

Tunanuia kuwa Benki Namba Moja nchini katika kutoa huduma bora kwa 

wateja. Tunaendelea kuboresha huduma zetu kwa kupeleka huduma 

zetu karibu na wateja wetu na kuboresha kasi ya utoaji huduma zenyewe. 

Mpaka sasa tumeimarisha utoaji wa huduma zetu kwa wateja kwa kuweka 

mfumo thabiti wa kufuatilia malalamiko yao na namna ya kuyatatua.  

Teknolojia na mipango ya upanuzi wa biashara 

Mabadiliko ya kila mara ya mazingira shindani ya uendeshaji yanatubidi 

kufanya uwekezaji wa mara kwa mara katika teknolojia ili kuboresha 

ufanisi na huduma kwa wateja.  Kutokana na hali hii, tumewekeza katika 

kutoa huduma kidijitali ili kupanua wigo wa upatikanaji wa huduma za 

Benki. Tunatoa huduma zetu kwa kushirikiana na Mawakala (ambapo 

mpaka Mei, 2023 tumesajili mawakala 476), kutoa huduma za kibenki 

kwa njia ya mtandao (ambapo mpaka Mei 2023 tumesajili wateja zaidi ya 

600 wanaopata huduma zetu kwa njia ya mtandao, yaani, internet), kutoa 

huduma ya ukusanyaji sadaka kwa makanisa – SADAKA Digital (ambapo 

mpaka Mei, 2023 tumeziunganisha Parokia zaidi ya 170 kwenye huduma 

hii). Hivi sasa tunakamilisha ujenzi wa mfumo wa Malipo kwa kutumia 

mfumo wa kieletroniki wa serikali (Government e-Payment Gateway) 

ambao utazinduliwa mwezi Julai, 2023.

Tumefungua tawi letu la 12 kule Jijini Arusha tarehe 24 Mei, 2023 ambalo 

linapatikana katika jengo la PSSSF, Kiwanja Namba 15, Kizimba Namba 2 

Barabara ya Nyerere. Kufunguliwa kwa tawi hili ni hatua muhimu katika 

safari yetu ya upanuzi wa huduma zetu. Arusha ni muhimu sana kwa 

biashara ya Benki yetu. Tunaamini kwamba Arusha kuna fursa nyingi 
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ambazo bado hazijatumika kwa aina ya wateja tunaowatarajia ambao ni 

Kanisa na taasisi zake pamoja na sekta nyingine za uchumi kama vile utalii 

na mapumziko. Tunaendelea na juhudi za kufungua matawi madogo 

mawili kabla ya mwaka 2023 kumalizika, moja litakuwa Jijini Mwanza 

eneo la Hospitali ya Bugando na jingine litakuwa Jijini Mbeya. Ufunguzi 

wa matawi haya utaisaidia Benki kutimiza mpango wake wa ukuaji na 

faida endelevu.

Tuendako

Hali yetu ya uendeshaji na mazingira yake yanatubidi kutoa kipaumbele 

kwa hatua ambazo ni muhimu kwa kuiendeleza Benki. Tutaendelea 

kufanya uamuzi wa kuwajibika katika ugawaji wa rasilimali ili kutimiza 

azma ya kukuza biashara. Tutaandaa malengo yetu ili yaendane na 

muktadha wetu wenyewe kisha tutayaoanisha na mpango wetu wa 

biashara na mazingira yetu. 

Ninajisikia fahari kupata nafasi ya kuongoza taasisi hii wakati huu inapopitia 

mabadiliko sambamba na ajenda yake ya kimkakati ya mabadiliko na 

ukuaji. Ninajivunia michango ya wafanyakazi, wanahisa, wajumbe wa 

bodi, jamii, Serikali, wasimamizi na wadhibiti wa sekta na wengine wengi 

katika kufanikisha juhudi zetu za kufanikisha dira ya Benki. Tumeamua 

kuibadilisha Benki ya Biashara Mkombozi kwa faida ya wadau wote.

Respige Kimati.

Mkurugenzi Mtendaji. 

Julai 29, 2023
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AJENDA YA 3  

KUTHIBITISHA DONDOO ZA MKUTANO 
MKUU WA MWAKA WA WANAHISA WA 13 
ULIOFANYIKA KATIKA UKUMBI WA UBUNGO 
PLAZA JULAI 30, 2022 

WAJUMBE WA BODI YA WAKURUGENZI

1.	 Bw. Gasper Casmir Njuu			               	-	 Mwenyekiti

2.	 Mhashamu Baba Askofu Mkuu Beatus Kinyaiya 	-	 Mjumbe	

3.	 Bi. Uphoo Swai			                         		  -	 Mjumbe

4.	 Bw. Robert Mtendamema		                         	 -	 Mjumbe

5.	 Bw. Benedict Sudi Wariasanga	                        	 -	 Mjumbe

6.	 Bw. Martin Mdoe			                          	 -	 Mjumbe

7.	 Bw. Respige Onesmo Kimati	                       	  -	 Mkurugenzi 		

									         Mtendaji

8.	 Bw. Osward Mpangala		                         	 -	 Meneja wa 		

									         Huduma za 		

									         Sheria

UDHURU

1.	 Padre Dkt. Charles. Kitima			                 -	 Mjumbe

	

WAGENI WAALIKWA  

1.	 Bw. Elibariki Fanuel Mkireni		  -	 Mwakilishi wa Ernst 		

							       & Young

2.	 Bw. Meckland Edson			   -	 Mwakilishi wa Soko la Hisa 

la Dar es Salaam

3.	 Bi. Aisha M. Mbilikira		             -		 Mwakilishi kutoka 			 

							       Mamlaka ya Masoko ya 		

							       Mitaji na Dhamana 			

							       (CMSA)   
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WANAHISA

Na. JINA HALI YAKE

1 ABEL BERA SEBASTIAN Anatambulika

2 ABEL KUSIGA Anatambulika

3 ADELLA F. KAVISHE Anatambulika

4 ADRIAN J MAKELELE Anatambulika

5 AEMP/SCHOOL-DIOCESE OF GEITA Anatambulika

6 AFROKIA C KWEKA Anatambulika

7 AGATHA E. MAYE Anatambulika

8 AGNESS JOHN KIWIA Anatambulika

9 ALBERT H. MILANZI Anatambulika

10 ALCP/OSS AFRICA PROVINCE Anatambulika

11 ALEX ATHUNAS Anatambulika

12 ALEX STEPHAN KASILO Anatambulika

13 ALEXUS C. MUTASINGWA Anatambulika

14 ALFRED B. MILLEMBE Anatambulika

15 ALFRED MATIKO Anatambulika

16 ALINANINE MWAKILABA Anatambulika

17 ALOYS B. MWACHA Anatambulika

18 ALOYS D. SHUKURU Anatambulika

19 ANASTASIA D. MASHUBU Anatambulika

20 ANDREA M. MGAYA Anatambulika

21 ANGELA J. KYAKULA Anatambulika

22 ANSGAR ROBERT MAPUNDA Anatambulika

23 ANTHONY J. LUBUVA Anatambulika

24 APOLINARY B. MWARABU Anatambulika

25 ARCHDIOCESE OF ARUSHA Anatambulika

26 ARCHDIOCESE OF DAR ES SALAAM Anatambulika

27 ARCHDIOCESE OF SONGEA Anatambulika

28 ARCHIDIOCESE OF ARUSHA Anatambulika

29 ARTHUR O. GAMA Anatambulika

30 ASSENGA SCAROLI Anatambulika

31 ASUNTA VENANCE IKONKO Anatambulika

32 AUGUSTINE R. KASHULI Anatambulika
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33 B. E. TEMU Anatambulika

34 BAHATI ADEN KAJELA Anatambulika

35 BEATA M. NGANDAKU Anatambulika

36 BERNADETHA P. MASANJA Anatambulika

37 BERTOLD T. NJAWIKE Anatambulika

38 BIHAWANA SEMINARY Anatambulika

39 BINGILEKI F BINGILEKI Anatambulika

40 BISHOP BEATUS KINYAIYA Anatambulika

41 BUGANDO MEDICAL CENTRE Anatambulika

42 CALIST A. CHUWA Anatambulika

43 CALISTUS PHILIP ASSENGA Anatambulika

44 CATHERINE M. VINGILLAH Anatambulika

45 CATHERINE MWIDETE Anatambulika

46 CATHOLIC DIOCESE LINDI Anatambulika

47 CATHOLIC DIOCESE OF IFAKARA Anatambulika

48 CATHOLIC DIOCESE OF KAHAMA Anatambulika

49 CATHOLIC DIOCESE OF MBULU Anatambulika

50 CATHOLIC DIOCESE OF MOROGORO Anatambulika

51 CATHOLIC DIOCESE OF MOSHI Anatambulika

52 CELINA D. MREFU Anatambulika

53 CHARLES LUBAWA Anatambulika

54 CHRISTIAN ALOYCE Anatambulika

55 CHRISTINA C. MCHAMI Anatambulika

56 CHRISTINA FABIAN KAPEMBE Anatambulika

57 CLAUDI C. MFUNGO Anatambulika

58 CLEVINA TIBAMANYA Anatambulika

59 CONSAVIUS LWILLA Anatambulika

60 CONSOLATA ALBERT BEBWA Anatambulika

61 CUTHBERT KARLIHANGA Anatambulika

62 DANIEL M. UBALANJE Anatambulika

63 DANIEL MEEHAN KINDAGARTEN Anatambulika

64 DAYANA B. MGUMBA Anatambulika

65 DEVINA MATOLA Anatambulika

66 DEVOTHA P. CHAMWALI Anatambulika

67 DINA H MBUBA Anatambulika
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68 DIOCESE OF BUKOBA Anatambulika

69 DIOCESE OF BUNDA Anatambulika

70 DIOCESE OF DODOMA ITF: SECRETARIAT OF 
CATHOLIC DIOCESE OF DODOMA

Anatambulika

71 DIOCESE OF GEITA Anatambulika

72 DIOCESE OF GEITA ITF: OLD AGE Anatambulika

73 DIOCESE OF GEITA ITF: OLD AGE-DIOCESE OF 
GEITA

Anatambulika

74 DIOCESE OF IRINGA Anatambulika

75 DIOCESE OF KAYANGA, Anatambulika

76 DIOCESE OF KIGOMA Anatambulika

77 DIOCESE OF KIGOMA ITF: DIOCESE OF KIGO-
MA

Anatambulika

78 DIOCESE OF KONDOA Anatambulika

79 DIOCESE OF LINDI Anatambulika

80 DIOCESE OF MAHENGE (DIOCESE) Anatambulika

81 DIOCESE OF MBINGA Anatambulika

82 DIOCESE OF MPANDA Anatambulika

83 DIOCESE OF MTWARA Anatambulika

84 DIOCESE OF MUSOMA Anatambulika

85 DIOCESE OF MWANZA Anatambulika

86 DIOCESE OF NJOMBE Anatambulika

87 DIOCESE OF RULENGE Anatambulika

88 DIOCESE OF RULENGE NGARA Anatambulika

89 DIOCESE OF RULENGE-NGARA ITF: RULENGE 
DIOCESE PRIEST FUND

Anatambulika

90 DIOCESE OF SINGIDA Anatambulika

91 DIOCESE OF SUMBAWANGA Anatambulika

92 DIOCESE OF SUMBAWANGA ITF: IDARA YA 
AFYA JIMBO

Anatambulika

93 DIOCESE OF TANGA Anatambulika

94 DIOCESE OF TUNDURU – MASASI Anatambulika

95 DIOCESE OF ZANZIBAR Anatambulika

96 DISMAS ISSA MLUNGAMO Anatambulika

97 DISMASIA E. LYANGANI Anatambulika

98 DONATI P. KULENGA Anatambulika

99 DOROTHY MWAISALA Anatambulika
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100 DR. MAGOKE GODFREY Anatambulika

101 EDWARD M. MWAIBAMBE Anatambulika

102 EDWARDINA NGAIZA Anatambulika

103 EDWINA A. LUPEMBE Anatambulika

104 ELIAS A MMAIZI Anatambulika

105 EMELDA CHARLES MWENDA Anatambulika

106 EMERENCIANA L. UTOUL Anatambulika

107 EMIL G. TESHA Anatambulika

108 EMMANUEL KULANGESIWA Anatambulika

109 EMMY MAGENI Anatambulika

110 ENGTRAUDA P. MUMBA Anatambulika

113 ENOCK PH KIKOTI Anatambulika

114 ERICK MWARABU K Anatambulika

115 ERNEST P. LYAMANYELE Anatambulika

116 ESSAYAS THOMAS MGENDERA Anatambulika

117 ESTHER M. MHANGA Anatambulika

118 EUPTROPEA H. MARO Anatambulika

119 EVA JOHN MKUNDI Anatambulika

120 EVARIST A. MINANI Anatambulika

121 EWALD N. MREMA Anatambulika

122 EXPEDITO D SIMMON Anatambulika

123 FABIAN LAURENT Anatambulika

124 FARAJA MASSAWA Anatambulika

125 FARIJIKA RWAMASHONGA Anatambulika

126 FAUSTER FAUSTIN KIWIA Anatambulika

127 FAUSTUS G. RUGONDA Anatambulika

128 FLORA MBINGA Anatambulika

129 FORTUNATA CHAGU Anatambulika

130 GENEROSA JOSEPH RUTAIHWA Anatambulika

131 GERVAS J. KAVISHE Anatambulika

132 GERVAS L. MBILINYI Anatambulika

133 GESMIRA SHANGWA Anatambulika

134 GISLA KASIANZULU Anatambulika

135 GODFREY MANDONDA KIBANDA Anatambulika

136 GRACE DAVID MUSHI Anatambulika
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137 HENRY J. MBOYA Anatambulika

138 HUGO EUGEN SHIRIMA Anatambulika

139 HUSNA HAJI KAVISHE Anatambulika

140 IJAGALA TRUST CO.LTD Anatambulika

141 IMMACULATA D. MUTAISHAIRWA Anatambulika

142 INNOCENT MARCO KAPALALE Anatambulika

143 ITCL Anatambulika

144 JANEMARY RUTAHOILE Anatambulika

145 JANEVUITSA MWANYIKA Anatambulika

146 JANUARY MARIA Anatambulika

147 JAPHET TINDWA Anatambulika

148 JASTAS S. MKORONGO Anatambulika

149 JERRY B. MWASA Anatambulika

150 JESCA JOEL KABALIBAL Anatambulika

151 JIMBO KATOLIKI MOSHI Anatambulika

152 JOAN MSUYA Anatambulika

153 JOHANES E. MACHUMU Anatambulika

154 JOHN EWALO MOSHY Anatambulika

155 JOHN M BIZONGWAKO Anatambulika

156 JOHN MWANYINGILI MWALYANGO Anatambulika

157 JOSEPH J KESSY Anatambulika

158 JOSEPH J.H. KIJERUDA Anatambulika

159 JOSEPHINA P. MBILINYI Anatambulika

160 JOSEPHINE MUHULA Anatambulika

161 JOVINA KIPONGO Anatambulika

162 JUDITH MKOBA Anatambulika

163 JULIUS MBAWALA Anatambulika

164 JUMUIYA MT. CECILIA Anatambulika

165 JUMUIYA MT. CECILIA MLANDEGE Anatambulika

166 JUMUIYA YA BIKIRA MARIA Anatambulika

167 KARISTO ALFRED MFALAMAGOHA Anatambulika

168 KAYANGA CATHOLIC DIOCESE Anatambulika

169 KELVIN LUSEKELO MSUSI Anatambulika

170 KIMARA CATHOLIC CHURCH Anatambulika

171 KOLETHA MWALUGENGE Anatambulika



MKUTANO MKUU WA          WA WANAHISA14

23BENKI YA BIASHARA MKOMBOZI

172 KONDOA CATHOLIC DIOCESE Anatambulika

173 KWAYA YA UPENDO Anatambulika

174 LAMBERTHA NYASINT MAHAI Anatambulika

175 LAURENT KEWE Anatambulika

176 LAWRENTIA MALWA MAYOLI Anatambulika

177 LEONARDINA I. MAPUNDA Anatambulika

178 LETICIA CHAMBILA Anatambulika

179 LEY CAMILIAN FAMILY Anatambulika

180 LIGHTNESS MBUTA Anatambulika

181 LINA L. MISANA Anatambulika

182 LONGINUS BANKYANULE Anatambulika

183 LOUIS SEVELIN KESSY Anatambulika

184 LUCIANA A MADUGA Anatambulika

185 LUCY GEORGE MAYAO Anatambulika

186 LUTIGARDA L. RWEZAULA Anatambulika

187 MAENDELEO GROUP Anatambulika

188 MAKIANA A. NDONJEKWA Anatambulika

189 MAKUBURI PARISHI Anatambulika

190 MAKUBURI PARISHI-KWAYA YA MT. KIZITO Anatambulika

191 MAKUBURI PARISHI-MT. THERESIA WA MTO-
TO YESU

Anatambulika

192 MALYON WOSS SIGALA Anatambulika

193 MARCELLA MARTIN KOMBA Anatambulika

194 MARCELLINO X. KAYOMBO Anatambulika

195 MARCO J. MWENDA Anatambulika

196 MARIA DIMOSSO Anatambulika

197 MARIA FELIX SILAYO Anatambulika

198 MARIA ROMANI Anatambulika

200 MARIA WA LURD Anatambulika

201 MARIAB. MGUMBA Anatambulika

202 MARTIN R. SINGWA Anatambulika

203 MARY K. NGOLE Anatambulika

204 MARY KIWIA Anatambulika

205 MARY MAHUCHO MSEMWA Anatambulika

206 MATHIAS C. MKULA Anatambulika
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207 MATHIAS LAURENT Anatambulika

208 MATHIAS MUJUAMUNGU Anatambulika

209 MELCHIOR NJIGE Anatambulika

210 MESHACK CHACHA Anatambulika

211 METHOD KAMALA Anatambulika

212 MGANDA V. OSCAR Anatambulika

213 MICHAEL KASHINDYE Anatambulika

214 MICHAEL YEREMIA LUVANGA Anatambulika

215 MODESTA M. JENGO Anatambulika

216 MONICA ELIA Anatambulika

217 MOYO MT. WA YESU Anatambulika

218 MT. AGATHA MSASANI Anatambulika

219 MWISHE M. LAURENT Anatambulika

220 NATALIA H. SHIRIMA Anatambulika

221 NEEMA MELCHIOR NUNGU Anatambulika

222 NEMES THOBIAS MKUDE Anatambulika

223 NICHOLAUS MALANDO Anatambulika

224 NICODEMAS T. KANJE Anatambulika

225 NICODEMUS JOSEPH KISHEA Anatambulika

226 OLIVER A. KULANGISIWA Anatambulika

227 OLIVER PETER Anatambulika

228 OLYMPIA ODILLO Anatambulika

229 ONESMO R. NDAKI Anatambulika

230 OTHMAN MAALIM ZARALI Anatambulika

231 OZANA MWANICHETA KINYONTO Anatambulika

232 PASCHAL MALIFEDHA KANYALA Anatambulika

233 PATRICK N. SHIRIMA Anatambulika

234 PENINA OSWARD MARWA Anatambulika

235 PERAMIHO SEMINARY Anatambulika

236 PETER A. ALLOO Anatambulika

237 PETER J KESSY Anatambulika

238 PETER PAUL Anatambulika

239 PILIKA PRISILA RASHID Anatambulika

240 PRIMITIVA P. KAMUGISHA Anatambulika
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241 PRISCILLA G. MSAFIRI Anatambulika

242 PROF.MARCELLINA MVULA CHIJORIGA Anatambulika

243 PULKERIA EMILY Anatambulika

244 RAHELI MOSHI Anatambulika

245 RAYMOND MSOMA Anatambulika

246 REGINA JOEL KABALIBAL Anatambulika

247 REHEMA LUBAWA Anatambulika

248 REVOCATUS R. MSHEMA Anatambulika

249 ROSALIA DIDAS WATUGULU Anatambulika

250 ROSE B. MBUTA Anatambulika

251 RULENGE - NGARA CATHOLIC DIOCESE Anatambulika

253 SALMA MWASA Anatambulika

254 SALUSTIAN THOBIAS NKOLA Anatambulika

255 SALVATORIAN SISTERS Anatambulika

256 SCHOLASTICA J. NTIRUKA Anatambulika

257 SCHOLASTICA MATEI Anatambulika

258 SECHELALI J. HOKORORO Anatambulika

259 SELINA MLINGI Anatambulika

260 SEVERINI KASMIRI NYEHO Anatambulika

261 SHEDIRICK M. KISINGA Anatambulika

262 SIMON MRINA Anatambulika

263 SRS.OF ST. GEMMA-DODOMA Anatambulika

264 ST. AUGUSTINE UNIVERSITY OF TANZANIA 
-MWANZA

Anatambulika

265 ST. JOHN BOSCO PARISH Anatambulika

266 STELLA P. BUNDALA Anatambulika

267 STELLAH L. BANKYANULE Anatambulika

268 TANZANIA EPISCAPAL CONFERENCE (TEC) Anatambulika

269 TEC Anatambulika

270 THE REGISTERED TRUSTEES OF THE ROMAN 
CATHOLIC DIOCESE OF KIGOMA

Anatambulika

271 THEODORA SABINUS Anatambulika

272 THERESIA ZAWADI NKUNJA Anatambulika

273 THOMAS JULIUS NG’WALA Anatambulika



MKUTANO MKUU WA          WA WANAHISA14

26 BENKI YA BIASHARA MKOMBOZI

274 TRUSTEES OF THE CATHOLIC ARCHDIOCESE 
OF TABORA

Anatambulika

275 TUPENDANE WOMEN Anatambulika

276 TUPENDANE WOMEN Anatambulika

277 UFUMWA SACCOSS LTD Anatambulika

278 UNIVERSITY CATHOLIC COMM. Anatambulika

279 UWAMBE SACCOS LTD Anatambulika

280 VALENCE A. KATUMWA Anatambulika

281 VENANCE SANGAWE Anatambulika

282 VERDIANA MARGAI Anatambulika

284 VERONICA KIIZA Anatambulika

285 VERONICA LUCAS HONERO Anatambulika

286 VERONICA R. KANWERA Anatambulika

287 VIANEY P. LINGA Anatambulika

288 VICKY MARINO LAFFA Anatambulika

289 VICTORIA A. GANAI Anatambulika

290 VICTORIA E LUKUMBA Anatambulika

291 VICTORIA LUKWEMBA Anatambulika

292 VICTORIA S. KISANJI Anatambulika

293 VICTORIA STEPHEN MAUI Anatambulika

294 WENSE L. ULIMALI Anatambulika

295 WILLIAM ISRAEL KITALI Anatambulika

296 WINIFRIDA P. KAMUGISHA Anatambulika

297 WITNES A. MAZUBU Anatambulika

298 YAVAN SHEDRACK FOYA Anatambulika

299 YOLATHA BAZIL Anatambulika

300 ZAKARIA NBII Anatambulika

301 ZERNO T. LUKWEMBA Anatambulika
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1.0	 KUFUNGULIWA KWA MKUTANO

Mwenyekiti alifungua mkutano saa 03:45 asubuhi.

2.0	 KUPITISHWA KWA AJENDA

Ajenda zifuatayo zilipitishwa:

1.	 Kufunguliwa kwa mkutano; 

2.	 Kupitishwa kwa ajenda;

3.	 Kuthibitisha kumbukumbu za Mkutano Mkuu wa Kumi na Mbili wa 

Mwaka uliofanyika Julai 31, 2021;

4.	 Kupokea na kujadili mambo yanayotokana na Mkutano Mkuu wa 

Kumi na Mbili wa Mwaka uliofanyika tarehe 31 Julai 2021;

5.	 Kupokea, kujadili na kuidhinisha taarifa ya Wakurugenzi kwa mwaka 

ulioishia Desemba 31, 2021;

6.	 Kupokea, kujadili na kuidhinisha taarifa za fedha za Benki na taarifa 

ya mkaguzi wa nje kwa mwaka ulioishia Desemba 31, 2021;

7.	 Uteuzi wa wakaguzi wa nje;

8.	 Kupendekeza tarehe ya Mkutano Mkuu wa Mwaka ujao;

9.	 Mengineyo; na

10.	 Kufungwa kwa Mkutano

3.0	  UTHIBITISHO WA KUMBUKUMBU ZA MKUTANO MKUU WA 
MWAKA WA KUMI NA MBILI ULIOFANYIKA TAREHE 31 JULAI, 
2021.

3.1	 Wanahisa walithibitisha kuwa kumbukumbu za Mkutano Mkuu 

wa Kumi na Mbili wa Mwaka uliofanyika tarehe 31 Julai, 2021 

zilizowasilishwa zilikua sahihi.

4.0	  KUPOKEA NA KUJADILI MAMBO YATOKAYO KATIKA MKUTANO 
MKUU WA MWAKA WA KUMI NA MBILI ULIOFANYIKA TAREHE 31 
JULAI, 2021.
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4.1	 IMERIPOTIWA kwamba agizo la wanahisa kwa Bodi ya Wakurugenzi 

katika kutafuta njia bora ya kuipa mtaji benki lilitekelezwa kwa maana 

kwamba benki hiyo ilipata mkopo wa chini wa TZS2.7 bilioni Januari 

2022.

4.2	 IMERIPOTIWA kwamba Benki Kuu ya Tanzania iliwaidhinisha 

wakurugenzi wapya waliochaguliwa na walianza majukumu yao 

Januari 27, 2022.

4.3	 IMERIPOTIWA kwamba agizo la kufanyika Mkutano Mkuu wa 13 wa 

Mwaka Julai 30, 2022 lilitekelezwa kwa kuwa mkutano huo ulifanyika 

katika tarehe iliyopendekezwa. 

5.0	 KUPOKEA, KUJADILI NA KUPITISHA TAARIFA YA WAKURUGENZI 
KWA MWAKA ULIOISHIA TAREHE 31 DESEMBA, 2021.

5.1	 IMERIPOTIWA kwamba benki iliendelea na utoaji wa huduma za 

kibenki na huduma zinazohusiana kwa mujibu wa Sheria ya mwaka 

2006 ya Mabenki na Taasisi za Kifedha na kwamba hakukuwa na 

mabadiliko yoyote katika shughuli za msingi za kibenki kwa mwaka 

ulioishia Desemba 31, 2021.

5.2	 IMERIPOTIWA kwamba jumla ya hisa 22,820,059,500 zililipwa 

mwishoni mwa mwaka 2021.

5.3	 IMERIPOTIWA kwamba jumla ya wakurugenzi wanane (8) akiwamo 

Mkurugenzi Mtendaji walihudumia benki katika kipindi hicho na 

hakuna Mkurugenzi aliyemiliki zaidi ya asilimia 0.3 ya jumla ya mtaji 

wa hisa wa Benki uliotolewa.

5.4	 IMERIPOTIWA kwamba Bodi ya Wakurugenzi iliendelea kuwajibika 

katika kuhakikisha kwamba taratibu na kanuni zake zote 

zinazingatiwa kwa mujibu wa taratibu za uendeshaji wa Benki. Zaidi 

ya hayo, shughuli za kila siku za mabenki zilikuwa chini ya Mkurugenzi 

Mtendaji akisaidiwa na Timu ya Menejimenti.

5.5	 IMERIPOTIWA kwamba Benki ilipata faida halisi baada ya kodi ya TZS 

3 bilioni ikilinganishwa na TZS 3.8 bilioni iliyoripotiwa mwaka ulioishia 

tarehe 31 Desemba, 2020. Vipimo vingine vya utendaji vya benki 

vilikuwa kama ifuatavyo: -
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5.5.1	 Benki ilipata jumla ya mapato yote kabla ya tengo la mikopo 

chechefu la TZS 19.73 bilioni, ikiwa ni ongezeko kidogo 

ikilinganishwa na TZS 19.50 bilioni zilizoripotiwa mwaka 2020.

5.5.2	 Jumla ya mali za benki zilipungua kwa asilimia 1 hadi TZS 216.8 

bilioni ikilinganishwa na TZS 219.9 bilioni zilizoripotiwa mwaka 

2020.

5.5.3	 Mikopo halisi ilishuka kwa asilimia 5 hadi TZS 115.0 bilioni 

ikilinganishwa na TZS 123.4 bilioni zilizoripotiwa kwa mwaka 

uliotangulia. Hata hivyo, ubora wa kitabu cha mikopo uliimarika 

kidogo kwa kufikia uwiano wa mikopo Chechefu wa asilimia 9 

ikilinganishwa na asilimia 10 iliyoripotiwa mwaka 2020.

5.5.4	 Jumla ya gharama za uendeshaji zilipungua kwa asilimia 3 

hadi TZS 15.56 bilioni kutoka TZS 16.0 bilioni. Hii ilichangiwa na 

kuendelea kwa benki kuzingatia mipango ya usimamizi wa 

gharama.

5.5.5	 Amana za wateja zilifikia TZS 181.5 bilioni, ikiwa ni pungufu 

kwa asilimia 1.3 kutoka TZS 183.9 bilioni zilizoripotiwa mwaka 

uliotangulia.

5.5.6	 Fedha za wanahisa ziliongezeka kwa asilimia 26 hadi TZS 25.82 

bilioni kutoka TZS 20.57 bilioni zilizoripotiwa mwaka uliotangulia.

5.6	 IMERIPOTIWA kwamba Bodi ya Wakurugenzi ilifanya tathmini 

kuhusu uwezo wa Benki kuendelea kufanya biashara na matokeo 

yalionyesha kwamba Benki itaweza kufanya shughuli zake kwa muda 

mrefu bila shida.

5.7	 IMERIPOTIWA kwamba Bodi ya Wakurugenzi haikupendekeza 

malipo ya gawio kwa wanahisa kwa mwaka ulioishia Desemba 

31, 2021 kutokana na ukweli kwamba Benki haikukidhi vigezo vya 

Uwiano wa Gharama za Uendeshaji na Mapato Ghafi wa asilimia 55 

vilivyoainishwa na Benki Kuu ya Tanzania ili kupata malipo ya gawio 

na kwamba Benki ilikuwa katika mchakato wa kuongeza mtaji wa 

biashara yake.
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5.8	 IMERIPOTIWA kwamba Benki ilikuwa na wafanyakazi wa kutosha na 

wenye uzoefu wa kutekeleza shughuli zao na kutimiza mpango wa 

biashara wa Benki.

5.9	 IMERIPOTIWA kwamba Benki haikutoa msaada kwa vyama vya siasa 

na iliendelea kuwa na uhusiano mzuri na wadau wote zikiwamo 

taasisi za usimamizi wa mabenki.

5.10	 IMERIPOTIWA kwamba benki ilifanikiwa kukamilisha na kuzindua 

miradi ya kidijitali inayojumuisha Huduma za Kibenki kupitia 

Mawakala (Mkombozi WAKALA), Huduma za Kibenki za Intaneti, 

Huduma za Usimamizi wa Fedha na Huduma za Programu za App 

za Simu Janja.

5.11	 IMERIPOTIWA kwamba benki iliendelea na kuongeza mtaji kupitia 

urekebishaji wa mikopo ambayo malipo yake hayakwenda sawa na 

matarajio ya urejeshaji faida ili itumike kutunisha mtaji na kukusanya 

mtaji kwa kuwaruhusu wanahisa kununua hisa zaidi.

5.12	 IMERIPOTIWA kwamba benki iliendelea kutekeleza mfumo 

madhubuti wa ukopeshaji ambao ulikuwa unashughulikia majukumu 

muhimu ya mikopo, ambayo ni utoaji wa mikopo bora, usimamizi wa 

malipo ya mikopo kwa wakati na urekebishaji wa mikopo inayodorora 

ili kuwa na usimamizi mzuri wa mikopo na ulipaji wake.

5.13	 IMERIPOTIWA kwamba wanahisa walibaini yafuatayo kutokana na 

majadiliano hayo:

5.13.1	Benki ilionekana kutoendana na dira yake ya awali ya 

kushughulika na biashara ndogo ndogo na badala yake lengo 

lake kuu lilikuwa kwenye mikopo ya kibiashara. Benki iliripoti 

kwamba mkazo uliwekwa kwenye mikopo midogo midogo 

kupitia Mikopo ya Kundi la Mshikamano (SGL) na mikopo ya 

watumiaji;

5.13.2	Benki ilishindwa kuendeleza dhamira ya kutoa gawio kwa 

wanahisa. Benki iliripoti kwamba hii ilichangiwa na matarajio 

ya ukuaji wa benki ambayo yanahitaji rasilimali zaidi za kifedha 

na vilevile ukomo wa Uwiano wa Gharama za Uendeshaji na 

Mapato Ghafi wa asilimia 55 kama sharti la malipo ya gawio;
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5.13.3	Benki ilitoa mikopo kwa taasisi zinazohusiana na Kanisa 

ambazo hazikuweza kuhudumia mikopo yao kwa kiasi cha 

kutishia uhai wa benki. Benki iliripoti kwamba hakuna taasisi za 

Kanisa ambazo mikopo yake haikulipwa kwa wakati na kwamba 

Changamoto za kihistoria za mikopo isiyolipika zilirekebishwa 

na zinaendelea kurekebishwa bila kujali aina ya taasisi au 

mkopaji.

5.13.4	Benki haikuchukua hatua muhimu dhidi ya wafanyakazi wake 

waliohusika katika utoaji wa mikopo mibaya ambayo iliiweka 

hatarini Benki. Benki iliripoti kwamba masuala ya wafanyakazi 

kuhusika katika utoaji wa mikopo mibovu kwa kawaida 

hushughulikiwa ipasavyo na hatua zinazofaa huchukuliwa 

dhidi ya wale ambao wamethibitika kutokuwa waaminifu au 

wazembe katika utoaji wa mikopo hiyo.

5.13.5	Benki haikuweka orodha ya mikopo iliyotolewa kwa wafanyakazi 

wake kwa kuwa hii haikuwa ajenda rasmi ya Mkutano Mkuu wa 

Mwaka.

5.13.6	Kwamba taaarifa na nyaraka muhimu kwa ajili ya Mkutano 

Mkuu wa Mwaka hazikuwafikia baadhi ya wanahisa kwa wakati.

5.13.7	Kwamba Mikopo Isiyolipika ilikuwa tishio kwa biashara ya benki 

kutokana na mambo mbalimbali ikiwamo ukosefu wa elimu 

na mafunzo kwa baadhi ya maofisa mikopo.

6.0	 IMERIPOTIWA kwamba wanahisa walitoa MAELEKEZO yafuatayo 

kulingana na mjadala hapo juu: -

6.1	 Kuimarisha kitengo cha mikopo midogo midogo ya biashara ya benki 

ili kufufua dira ya kushughulika na biashara ndogondogo.

6.2	 Benki itoe taarifa ya idadi ya mikopo na salio la mikopo iliyotolewa 

kwa wafanyakazi wake wakati wa Mkutano Mkuu wa Mwaka.

6.3	 Benki ihakikishe kwamba matangazo na nyaraka muhimu kwa ajili ya 

Mkutano Mkuu wa Mwaka zinasambazwa kwa Wanahisa kwa wakati.
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6.4	 Benki iongeze utoaji mafunzo kwa wafanyakazi wake ili waelewa 

mbinu mbalimbali za jinsi ya kusimamia mikopo mizuri kuanzia 

mwanzo.

7.0	 Wanahisa wa Benki walipokea, walijadili na kuidhinisha ripoti ya Bodi 

ya Wakurugenzi.

8.0	 KUPOKEA, KUJADILI NA KUIDHINISHA TAARIFA ZA FEDHA ZA 
BENKI NA TAARIFA YA MKAGUZI WA NJE KWA MWAKA ULIOISHIA 
TAREHE 31 DESEMBA, 2021.

8.1	 IMERIPOTIWA kwamba wakaguzi wa nje wa Benki kwa mwaka 2021 

walikuwa Ernst & Young.

8.2	 IMERIPOTIWA kwamba kufikia Desemba31, 2021, Wakaguzi walifanya 

marejeo ya mizania ya Benki, mapato, taarifa ya mabadiliko katika 

suala la hisa zisizo na riba, taarifa ya mtiririko wa fedha ya kila mwaka, 

muhtasari wa sera na maelekezo mengine ya kifedha kutoka mwaka 

uliotangulia.

8.3	 IMERIPOTIWA kwamba katika maoni ya Wakaguzi wa Hesabu, 

taarifa za fedha zilizokaguliwa zilionyesha Benki kuwa katika nafasi 

nzuri kifedha kufikia Desemba 31, 2021, kwa mujibu wa Viwango 

vya Kimataifa vya Taarifa za Fedha (IFRS) na matakwa ya Sheria ya 

Kampuni mwaka 2002 na Sheria ya Benki na Taasisi za Fedha ya 

mwaka 2006.

8.4	 IMERIPOTIWA kwamba Wakaguzi walifanya ukaguzi kwa mujibu wa 

Viwango vya Kimataifa vya Ukaguzi (IAS).

8.5	 IMERIPOTIWA kwamba Wakaguzi walipata taarifa na maelezo yote 

ambayo kwa ufahamu na imani yao zilikuwa muhimu kwa ajili ya 

ukaguzi wao.

8.6	 IMERIPOTIWA kwamba katika maoni ya Wakaguzi, vitabu sahihi 

vya hesabu vilitunzwa na Benki na kwamba Ripoti ya Wakurugenzi 

iliendana na taarifa za fedha. Taarifa zilizoainishwa na sheria kuhusu 

malipo ya Wakurugenzi na miamala na Benki ziliwekwa wazi na 

taarifa ya hali ya fedha ya Benki na taarifa ya faida au hasara na 

mapato mengine ya kina yaliendana sawa na vitabu vya hesabu.
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8.7	 IMERIPOTIWA kwamba katika maoni ya wakaguzi, uwiano wa 

utoshelevu wa mtaji wa benki uliowasilishwa ulifanyiwa mahesabu 

kwa mujibu wa Sheria ya Benki na Taasisi za Fedha ya waka 2006 na 

Kanuni za Sheria ya Benki na Taasisi za Fedha (Utoshelevu wa Mtaji) ya 

mwaka 2014 na matamko yanayohusiana na Benki Kuu ya Tanzania. 

8.8	 Wanahisa walipokea, walijadili na kuridhia /kupitisha taarifa za fedha 

za Benki na ripoti ya mkaguzi wa nje kwa mwaka ulioishia Desemba 

31, 2021 kama ilivyowasilishwa.

9.0	 UTEUZI WA MKAGUZI WA NJE

9.1	 IMERIPOTI kwamba mkataba na Ernst & Young (EY) kama wakaguzi 

wa nje wa benki uliisha Desemba 2021.

9.2	 IMERIPOTIWA kwamba kufuatia kumalizika kwa mkataba na 

hatimaye kuondoka kwa kampuni ya Ernst & Young (EY), benki 

ilipendekeza wakaguzi wengine wa nje kuchukua jukumu hilo.

9.3	 IMERIPOTIWA kwamba Benki ilipendekeza KPMG, PWC Tanzania, 

Claritas, HLB na Innovex kama wakaguzi wanaofaa kuwa wakaguzi 

wa nje wa benki kwa miaka mitatu ijayo kuanzia 2022. Benki iliripoti 

pia ada za kitaaluma zilizopendekezwa na kila kampuni tajwa hapo 

juu kama ujira wa ukaguzi wa hesabu katika kipindi hicho.

9.4	 IMERIPOTIWA kwamba kutokana na uzoefu na uwezo mkubwa wa 

kitaaluma, Bodi ya Wakurugenzi ilipendekeza PWC Tanzania kuwa 

wakaguzi wa nje wa hesabu za benki kwa miaka mitatu ijayo.

9.5	 Wanahisa walijadili na kuridhia/kupitisha kuwateua PWC Tanzania 

kama Wakaguzi wa Benki wa nje kwa kipindi cha miaka mitatu 

kuanzia mwaka 2022 hadi mwaka 2024.

10.0	   KUPANGA TAREHE YA MKUTANO MKUU WA MWAKA UJAO

10.1	 IMERIPOTIWA kwamba wanahisa waliamua kwamba Mkutano Mkuu 

wa Mwaka unaofuata ufanyike tarehe 29 Julai, 2023.

11.0	  MENGINEYO

11.1	 IMERIPOTIWA kwamba wanahisia walisisitiza Bodi kuhakikisha 

kwamba ujumbe wa mwaliko wa Mikutano mikuu ya miaka ijao 

inasambazwa mapema kwa wanahisa wote.
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11.2	 IMERIPOTIWA kwamba benki ilitakiwa kushirikisha na kuendelea 

kufanya kazi kwa ukaribu na Kanisa Katoliki na Taasisi zake mbali 

mbali ili kunufaika na idadi kubwa ya wateja wanaopatikana ndani ya 

mtandao wa Kanisa.

12.0	  KUFUNGWA KWA MKUTANO

12.1	  Mwenyekiti alifunga mkutano saa 9:26 mchana.

	

Imethibitishwa leo tarehe 29 Julai, 2023.

 

Bw. Gasper Njuu                                                       Bi. Paulina Kunjumu

 MWENYEKITI                                                              KATIBU
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AJENDA YA 4

YATOKANAYO NA MKUTANO WA 13 WA 
MWAKA ULIOFANYIKA JULAI 30, 2022
KUMB. 
NO.

MAAZIMIO YA 
WANAHISA

UTEKELEZAJI

6.1 Kuimarisha kitengo cha 
mikopo ya wajasiriamali 
wadogo na kuupa 
kipaumbele mtazamo 
wa taasisi kushughulikia 
masuala ya biashara 
ndogondogo  

Benki imefanikiwa kukuza kitengo 
cha mikopo ya wajasiriamali 
wadogo kupitia mikopo ya 
vikundi na thamani ya mikopo 
imeongezeka kwa TZS bilioni 2.10 
kutoka TZS bilioni 3.64 2021 hadi 
TZS bilioni 5.73 mwaka 2022. Benki 
inaendelea   kuipa kipaumbele 
sekta ya biashara ndogondogo 
kwa kutangaza mikopo ya vikundi 
kwenye mtandao wake na matawi 
kote nchini. 

6.2 Kutoa taarifa za idadi 
ya mikopo na kiasi cha 
madeni kilichotolewa kwa 
wafanyakazi wa benki 
kwenye mkutano wa 
mwaka.  

Kwa mwisho wa mwaka 2022 
Benki ilikuwa na jumla ya mikopo 
150 yenye thamani ya TZS 
1,098,055,316.47 kwa wafanyakazi 
wake.

Marejesho ya mikopo hiyo 
yanaendelea vizuri kwa mujibu 
wa taratibu na makubaliano ya 
mikopo hiyo.

6.3 Benki ihakikishe taarifa 
na vifaa muhimu 
v i t a k a v y o t u m i k a 
kwenye mkutano mkuu 
vinawafikia wanahisa kwa 
wakati.

Bodi ya wakurugenzi ilihakikisha 
taarifa na vifaa muhimu vya 
mkutano wa 14 wa mwaka 
vimefikishwa kwa wanahisa kwa 
wakati muafaka.

6.4 Benki kuimarisha 
mafunzo kwa wafanyakazi 
ili kuwaongezea ujuzi wa 
utoaji na usimamiaji mzuri 
wa mikopo inayotolewa 
na benki kwa wateja wake  

Mafunzo ya jinsi ya kufanya 
uchambuzi na kusimamia mikopo 
ni mpango endelevu kwa benki. 
Kila mwaka Benki inaandaa 
mafunzo maalumu yanayojikita 
kwenye eneo hili. 
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AJENDA YA 5

5	 KUPOKEA, KUJADILI NA KUPITISHA TAARIFA YA WAKURUGENZI 
YA MWAKA ULIOISHIA DESEMBA 31, 2022.

5.1	 KAZI KUU

	 Kazi kuu ya benki hii ni utoaji wa huduma za kibenki na huduma 

zinazohusiana na hizo kama ilivyoainishwa kwenye Sheria ya Benki na 

Taasisi za Fedha ya mwaka 2006. Hakukuwa na mabadiliko kwenye 

shughuli za kibenki katika mwaka huu wa fedha.

5.2	 MTAJI WA BENKI

	 Mtaji wa Benki hadi kufikia tarehe 31 Desemba, 2022 ni kama 

ilivyoonyeshwa hapa chini: -

Mtaji Uliohidhinishwa

TZS 50,000,000,000 inayojumuisha hisa 50,000,000 za kawaida 
zenye thamani ya TZS 1,000 kila hisa mmoja.

	 Hiza zilizolipwa: 

	 TZS 22,820,069,500 inayojumuisha hisa za kawaida 23,555,002, kila 

hisa ikiwa na thamani ya TZS 1,000/=. Sehemu ya hisa hizi iliuzwa kwa 

bei pungufu kama inavyoahinishwa kwenye kumbukumbu namba 

35 ya taarifa za fedha.

5.3	 MGAWANYO WA WANAHISA WA BENKI

	 Hadi kufikia Desemba 31, 2022, umiliki wa hisa ulikuwa kama ifuatavyo:

WAMILIKI IDADI YA 
HISA 

THAMANI % YA 
UMILIKI

Majimbo ya Kanisa 

Katoliki na taasisi zake

7,049,049 6,731,213,750 29.50%

Taasisi nyingine 2,235,141 2,207,832,500 9.67%

Baraza la Maaskofu 4,133,995 4,133,995,000 18.12%

Watu binafsi 10,136,817 9,747,028,250 42.71%

Jumla 23,555,002 22,820,069,500 100.0%
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	 Hadi kufikia tarehe Desemba 31, 2021 umiliki wa hisa ulikuwa kama ifuatavyo:

AINA IDADI YA 
HISA 

THAMANI % YA
 UMILIKI

Majimbo ya Kanisa la 
Katoliki na taasisi zake

7,049,049 6,731,213,750 29.50%

Taasisi nyingine 2,235,141 2,207,832,500 9.67%

Baraza la Maaskofu 4,133,995 4,133,995,000 18.12%

Watu binafsi 10,136,817 9,747,028,250 42.71%

JUMLA 23,555,002 22,820,069,500       100.0%

	

5.4	 WAKURUGENZI

	 Wakurugenzi wa Benki ambao waliotumikia Benki kwa kipindi chote cha 

mwaka 2022 ni kama ifuatavyo: -

JINA WADHIFA UMRI TAALUMA/SIFA TAIFA TAREHE 
YA 
UTEUZI/ 
KUJIU 
ZULU

Bw. Gasper 
Njuu

Mwenyekiti 63 Diploma ya 
Juu ya Benki, 
Stashahada 
ya Uzamili ya 
Usimamizi wa 
Fedha, Shahada 
ya Uzamili ya 
Usimamizi wa 
Biashara (MBA) 
Kimataifa

Tanzania Januari 
27, 2022

Bw. Respige O. 
Kimati

Mkurugenzi 
Mtendaji

48 Shahada ya 
Biashara katika 
Fedha, Shahada 
ya Uzamili (MSc) 
katika Fedha

Tanzania  Januari 
18, 2020
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Askofu Mkuu 
Beatus Kinyaiya

Mjumbe  65  Askofu Mkuu 
Dayosisi ya 
Dodoma,

Shahada 
ya Uzamili 
katika Historia, 
Shahada ya 
Jiografia, 
Shahada ya 
Theolojia 

Tanzania Aliteuliwa 
tena Mei 
30, 2015

Bw. Martin 
Mdoe

Mjumbe  51 Wakili wa 
Mahakama Kuu 
ya Tanzania, 
Shahada ya 
Sheria (LLB), 
Shahada ya Juu 
ya Sheria (LLM) 
na Shahada 
ya Uzamili ya 
Usimamizi wa 
Biashara (MBA).

Tanzania  27 
Januari 
2022

Bw. Robert 
Mtendamema

Mjumbe  49 Shahada ya 
Sayansi ya 
Kompyuta 
na Shahada 
ya Uzamili ya 
Sayansi Mifumo 
ya Mawasiliano 
ya Data.

Tanzania 8 Agasti 
2018

Bi. Uphoo Swai Mjumbe  50 Mhasibu 
wa Umma 
Aliyeidhinishwa 
(CPA), Diploma 
ya Juu ya 
Uhasibu, 
Shahada ya 
Uzamili ya 
Usimamizi wa 
Biashara.

Tanzania 8 Agasti 
2018

Bw. Benedict 
Warisianga 
Sudi

Mjumbe  54 Mhasibu 
wa Umma 
Aliyeidhinishwa 
(CPA), Diploma 
ya Juu ya 
Uhasibu.

Tanzania  9 Mei 
2019

Padri. Dk. 
Charles Kitima

Mjumbe  57 Shahada ya 
Sanaa katika 
Theolojia, Leseni 
katika Sheria 
za Canon na 
Shahada ya 
Uzamivu ya 
Sheria. 

Tanzanian  2 Januari 
2019 
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		  Wakurugenzi wafuatao wanamiliki hisa hadi kufikia mwaka huu:

Jina la Mkurugenzi Idadi ya hisa

2022 2021

Mhasham Askofu Mkuu Beatus Kinyaiya 13,574 13,574

Prof. Marcellina Mvula Chijoriga* 17,000 17,000

Bw. Ayoub Mtafya* 6,250 6,250

Bw. Robert Mtendamema 1,190 1,190

Bw. Respige Onesmo Kimati       260       -

Jumla ya hisa zinazomilikiwa na wakurugenzi 38,274 38,014

	 Hakuna mkurugenzi aliyemiliki zaidi ya asilimia 0.1 ya hisa zilizotolewa 

na Benki. 

	 *Ujumbe wa Prof. Marcelina Chijoriga’s na Bw. Ayoub Mtafya kwenye 

bodi ulikoma mnamo Januari 26, 2022.

5.5	  KATIBU KAMPUNI

	 Hadi kufikia Mei 2022 Katibu wa Benki alikuwa ni Bwana Baltazar 

Mbilinyi ambaye mkataba wake ulimalizika Mei 2022.

5.6	  UONGOZI WA KAMPUNI

	 Bodi ya Wakurugenzi inajumuisha wajumbe wanane akiwamo 

Mkurugenzi Mtendaji. Hakuna Mkurugenzi anayeshikilia wadhifa wa 

kiutendaji ndani ya benki isipokuwa Mkurugenzi Mtendaji tu. Bodi 

ya Wakurugenzi inawajibu wa kuainisha maeneo ambayo ni nyeti 

kiutendaji, kuzingatia na kufuatilia maamuzi ya uwekezaji, kuzingatia 

masuala muhimu ya kifedha na kufanya tahmini ya utendaji ya 

menejimenti juu ya mipango ya biashara na bajeti. 

	 Pia, bodi ina wajibu wa kuhakikisha kuna mfumo wa ndani unafanya 

kazi kwa usahihi kudhibiti sera na taratibu ambao unaendana na 

taratibu za kiutawala.

	 Bodi ya Wakurugenzi inatakiwa kukutana angalau mara nne kwa 

mwaka. Wajumbe wa bodi watakabidhi shughuli za kila siku za 

uongozi kwa Mkurugenzi Mtendaji ambaye atasaidiana na timu yake 

ya uongozi. Timu ya uongozi itakaribishwa kuhudhuria vikao vya Bodi 

ya Wakurugenzi na pia inawajibu wa kuwa mhimili wa mawasiliano 

na idara mbalimbali za benki ili kuwezesha shughuli za kila siku za 

uendeshaji wa benki.  
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Mahudurio ya Wakurugenzi yalikua kama ifuatavyo: -

No. Jina la mjumbe Cheo Idadi ya 
mikuta-
no

Mikutano 
aliyohud-
huria

%

1. Bw. Gasper Njuu Mwenyekiti 
wa bodi

9 9 100%

2. Askofu Mkuu Beatus 
Kinyaiya

Mjumbe  9 9 100 %

3. Bw. Benedict Sudi 
Warisianga

Mjumbe  9 9 100%

4. Bw. Martin Mdoe Mjumbe  9 9 100%

5. Bi. Uphoo Swai Mjumbe  9 9 100%

6. Padri. Dk. Charles 
Kitima

Mjumbe  9 9 100%

7. Bw. Robert 
Mtendamema

Mjumbe  9 8 89%

8. Prof. Marcellina 
Chijoriga *

Mjumbe  9 1 11%

9. Bw. Ayoub Mtafya* Mjumbe  9 1 11%

*Ujumbe wa Prof. Marcelina Chijoriga’s na Bw. Ayoub Mtafya kwenye bodi 

ulikoma mnamo Januari 26, 2022.

Bodi ina kamati tatu ambazo ni kamati ya ukaguzi, ukubalifu na vihatarishi, 

kamati ya rasilimali watu na uendeshaji wa benki na kamati ya mikopo. 

Kila kamati ina mwongozo katika kutekeleza wajibu wake ili kuhakikisha 

ufanisi na matokeo kwenye utekelelaji wa majukumu ya bodi.

Benki imejikita kwenye taratibu na matokeo chanya ya kiutendaji hususani 

kwa kutambua umuhimu wa uadilifu, uwazi na uwajibikaji. Bodi inaangalia 

kwa karibu shughuli za benki ili kuhakikisha kuwapo kwa viwango vya juu 

vya uongozi wa taasisi kupitia kamati zake kama inavyoainishwa hapa 

chini:	
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 Kamati ya ukaguzi, ukubalifu na vihatarishi inaundwa wafuatao:

No. Jina la mkurugenzi cheo Idadi ya 
mikutano

Mikutano 
aliyohud-
huria 

%

1. Bi. Uphoo Swai Mwenyekiti 8 8 100%

2. Askofu Mkuu Bea-
tus Kinyaiya

Mjumbe 8 8 100%

3. Bw. Benedict Wari-
sianga Sudi

Mjumbe 8 8 100%

Kamati ya mikopo inaundwa na wafuatao:

No. Jina la 
mkurugenzi

Cheo Idadi ya 
mikutano

Mikutano 
aliyohud-
huria 

%

1.1. Bw. Robert Bw. Robert 
MtendamemaMtendamema

MwenyekitiMwenyekiti 88 88 100%100%

2. 2. Bw. Martin MdoeBw. Martin Mdoe Mjumbe Mjumbe 88 77 88%88%

3.3. Padri. Charles Padri. Charles 
KitimaKitima

Mjumbe Mjumbe 88 77 88%88%

44 Bw. Ayoub MtafyaBw. Ayoub Mtafya Mjumbe Mjumbe 88 11 13%13%

Kamati ya rasilimali watu na uendeshaji wa benki inaundwa na 
wafuatao:

No. Jina la mkurugenzi Cheo Idadi ya 
mikutano

Mikuta-
no aliy-
ohudhu-
ria

%

1. Bw. Martin Mdoe Mwenyekiti 5 4 80%

2. Bw. Robert 
Mtendamema

Mjumbe 5 5 100%

3. Padri Charles 
Kitima

Mjumbe 5 4 80%

4 Bw. Ayoub Mtafya Mjumbe 5 1 20%
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5.7	  MENEJIMENTI

Mkurugenzi Mtendaji alisaidiwa na wakuu wa idara kama ifuatavyo: 

•	 Afisa Mkuu wa Fedha
•	 Afisa Mkuu wa Undeshaji wa 

Benki
•	 Mkuu wa Idara ya Hazina
•	 Mkuu wa Idara ya Mikopo
•	 Afisa Mkuu wa Ukaguzi wa 

Ndani 
•	 Afisa Mkuu wa Biashara

•	 Mkuu wa idara ya mifumo na 
tehama

•	 Mkuu wa idara ya huduma za 
sheria  (Katibu wa Kampuni)  

•	 Meneja wa Ukubalifu na 
Vihatarishi

•	 Meneja wa Rasilimali watu na 
Ajira.

Taarifa zaidi za utendaji zimo kwenye aya ya 5.8 kwenye taarifa ya 

Wakurugenzi.

5.8	 UWEZO WA KIFEDHA NA HALI ILIVYO

	 Benki iliripoti kupata faida kabla ya kodi ya kiasi cha TZS 5,145 milioni 

katika mwaka ulioishia Desemba 31, 2022 (taarifa ya mwaka 2021 

iliripoti hasara ya TZS 2,707 milioni kabla ya kodi): -

•	 	Mapato halisi ya kiuendeshaji yalikuwa TZS 21,096 milioni 

ikilinganishwa na TZS 12,954 milioni za mwaka 2021 ikionyesha 

kushuka kwa gharama za riba TZS 1,298 milioni ambayo ni 

asilimia 16 zilizochangiwa na uhamasishaji wa amana nafuu, 

ongezeko la mapato ya riba kwa TZS 3,6 bilioni zilizochangiwa na 

ongezeko la mikopo na mikopo ya awali   na rekebisho la faida 

la TZS 1.02 bilioni (mwaka 2021 rekebisho la faida lilikuwa TZS 2.7 

bilioni).

•	 Amana za wateja ziliongezeka kwa TZS 184,578million 

ikilinganishwa na TZS 184,578 milioni za mwaka 2021. Ongezeko 

hili lilichangiwa na juhudi za uhamasishaji zilizofanyika. 

•	 Thamani ya mali za benki ziliongezeka kwa TZS 221,722 millioni 

ikilinganishwa na TZS 210,379 million mwaka 2021 kuliko 

changiwa na ongezeko la mikopo kwa wateja na benki nyingine.

•	 Gharama za uendeshaji zilikuwa TZS 15,951 milioni ikilinganishwa 

na TZS 15,661 milioni mwaka 2021 ikiwa ni ongezeko dogo la 

asilimia 2 na kuashiria ongezeko la shughuli za kibiashara.
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•	 Mikopo iliongezeka kwa TZS 115,039 millioni ikilinganishwa na mwaka 2021 

ambapo mikopo iliyotolewa ilikuwa na thamani ya TZS 106,860 millioni 

ikiwa ni ongezeko la asilimia 9.

Viashiria muhimu vya utendaji benki ni kama ifuatavyo:

Kiashiria cha 
Utendaji

Tafsiri na njia ya kufanya 
hesabu

2022 2021 
Imerekebishwa

Uwiano wa Mapato 
na Hisa

Faida au(Hasara) Kabla ya Kodi 
auJumla ya Hisa 20% (15%)

Uwiano wa Mapato 
na Mali

Faida au(Hasara) Kabla ya Kodi 
auJumla ya Mali 2% (1%)

Uwiano wa Gharama 
na Mapato

Gharama za Uendeshaji/Mapato 
halisi ya Riba na Yasiyo ya Riba 62% 90%

Uwiano wa Riba na 
Mali izalishayo

Mapato yoye ya Riba/ (Riba 
inayopatikana kutokana na 
amana za serikali + Salio katika 
benki nyingine + Mikopo 
iliyopokelewa kutoka benki 
nyingine + Uwekezaji katika 
Amani nyinginezo + Mikopo)

12% 13%

Uwiano wa Mapato 
yasiyo ya riba na 
Mapato Ghafi

Mapato Yasiyo ya Riba/Mapato 
Yote 18% 23%

Uwiano Mapato kwa 
kila Hisa

Mapato ya Msingi/Idadi ya Hisa 
za kawaida kwa Shilingi za 
Tanzania 

239 (79)

Uwiano wa Mikopo 
yote na Amana za 
wateja

Jumla ya Mikopo kwa Wateja/
Jumla ya Amana za Wateja 63% 59%

Uwiano wa Mikopo 
Chechefu na Mikopo 
Yote

Mikopo Chechefu/Jumla ya 
Mikopo Ghafi 9% 9%

Mali inayoingiza 
Mapato na Jumla ya 
Mali

Mali iingizayo Mapato/Mali zote
84% 84%

Ongezeko la Mali 
Zote

Mwenendo (Jumla ya Mali 2022 
– Jumla ya Mali 2021) 5% (3%)



MKUTANO MKUU WA          WA WANAHISA14

44 BENKI YA BIASHARA MKOMBOZI

Mtaji 

Uwiano wa Mtaji 
Mkuu (Kundi la 
Kwanza) 

[Mtaji Mkuu/ Jumla ya Kiwango 
vihatarishi tarajiwa katika Hali ya 
Kifedha ya Benki, Kiwango cha 
ukosefu wa kinga kwa Benki juu 
ya Vihatarishi vya kiutendaji na 
vya sokoni x 100

13.05% 9%

Uwiano wa Mtaji 
wa Jumla (Kundi la 
Kwanza + Kundi la 
Pili)

[Jumla ya Mtaji/Jumla Kiwango 
cha Vihatarishi Total Capital/
Total Risk-weighted on and off 
statement of financial position, 
operational and market risk 
weighted exposures] x 100

14.84% 9%

	 	

Benki lilipata faida kabla ya kodi ya TZS 5,145 milioni kwenye mwaka 

ulioishia Desemba 31, 2022 ikilinganishwa na TZS 2,706 milioni mwaka 

2021. Mtaji uliowekezwa na uwiano wa jumla wa mtaji ulikuwa TZS 9,621 

milioni na TZS 22,321 milloni, TZS 19,621 milioni na TZS 22,321 milioni, 

ni 13.05% na 14.84% kwa pamoja (2021:  TZS 12,190 milioni, 9% na 9%). 

Wakurugenzi wanathibitisha kuwa viwango vilivyotumika vimefuata 

taratibu na kwamba taarifa za fedha zimetayarishwa kwa umakini.

5.9     MATAWI NA MITANDAO YA BENKI

	 Benki ina matawi kumi na moja hadi kufikia Desemba 31 2022; manne 

yakiwa Dar es Salaam na tawi moja moja kwenye mikoa ya Mwanza, 

Kagera, Morogoro, Dodoma, Iringa Njombe na Kilimanjaro. 

	 Jumla ya wakopaji na wenye akaunti hadi kufikia mwishoni mwa 

mwaka ni kama ifuatavyo: 

2022 2021

Aina ya Akaunti

Akaunti za Hundi 4,177                 3,615                 

Akaunti za Amana 88,804 72,417

Akiba za Muda Maalumu 727 878

Idadi ya akaunti za akiba 93,708 76,910

Akaunti za mikopo 13,991 10,883



MKUTANO MKUU WA          WA WANAHISA14

45BENKI YA BIASHARA MKOMBOZI

5.10 GAWIO

	 Wakurugenzi wa Bodi hawapendekezi kutolewa kwa gawio kwa 

mwaka ulioshia tarehe 31 Desemba, 2022.

5.11 MAENDELEO MUHIMU KATIKA MWAKA 

•	 Kujitoa kwa benki na kuzingatia ushirikishwaji kwenye sekta ya 

fedha kunabakia kuwa kipaumbele kikuu cha kimkakati na kwa 

maana hiyo, benki ilikamilisha ushirikiano na wadau na washirika 

mbalimbali katika utoaji wa huduma za kifedha kidijitali hasa 

kwa kushirikiana na mitandao ya simu na viunganishi vingine 

vya kutatua changamoto za kijiditali. 

•	 Benki ilipata mafanikio kwa kuzindua mtandao wa wakala 

ujulikanao kama Mkobozi Wakala, ukusanyaji sadaka kidijitali 

(SADAKA DIGITAL) na huduma za kibenki kwa njia ya mtandao. 

Pia benki iliboresha programu ya kibenki kwa njia ya simu ya 

mkononi kwa kutumia mfumo uliopo wa USSD.

•	 Benki ilikamilisha mpango wake wa kufungua matawi mapya 

kwenye miji ya Arusha na Mwanza. Matawi haya yataanza kutoa 

huduma kabla ya mwisho wa robo ya tatu ya mwaka 2023. Tawi 

la Arusha limeshafunguliwa mwezi Mei, 2023.

•	 Benki inakamilisha mpango wa kuhamisha ofisi za makao 

makuu  pamoja na Tawi la Mt. Yosefu  kwenda katika Jengo jipya 

la Mtakatifu Joseph ambalo ni eneo la kimkakati ili kuboresha 

taswira na kutoa huduma nzuri za kibenki. Uhamisho huu 

unatarajiwa kukamilika kwenye robo ya tatu ya mwaka 2023. 

•	 Tuliongezea nguvu kikosi chetu cha rasilimali watu kwa kuajiri 

maofisa wakuu kwenye vitengo muhimu vya fedha na biashara. 

Tuliimarisha timu yetu ya usimamizi wa mauzo, mahusiano na 

huduma kwenye mtandao ambayo ni muhimu kwenye kusaidia 

azma yetu ya ukuaji na kutarajia ubora wa huduma.  

•	 Kwa ujumla, juhudi zetu za kuimarisha biashara na matarajio ya 

ukuaji zinaendelea kuzaa matunda kama ilivyotafsiriwa kutokana 

na ongezeko la wateja, viwango vya mapato vilivyoimarika, 

usimamizi bora wa gharama na uboreshwaji wa huduma 

muhimu. 
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5.12 MIAMALA NA WANAOHUSIANA NA BENKI 

	 Miamala na wanaohusiana na benki vimewekwa katika kiambatisho  

namba 38 cha  taarifa za fedha

5.13 MPANGO WA MAENDELEO

	 Benki inaendelea kujikita kwenye mpango mkakati wa kufikia 

lengo la kupata faida zaidi na ukuaji wa benki kwa ujumla. Benki ina 

mipango ifuatayo: -

•	 Kuboresha biashara kisasa zaidi kupitia kuanzisha wakala 
wa benki, huduma za fedha kwa njia ya simu za mkononi, 

huduma za kibenki za mtandao, tovuti na suluhuhisho katika 

usimamizi wa fedha na mitandao ya kidijitali;

•	 Kupanua uwezo wa benki kuwafikia wateja kupitia mawakala wa 

benki, matawi madogo madogo na vituo vya huduma za fedha;

•	 Kujikita kwenye soko maalumu ili kusukuma mbele maendeleo 

ya benki kwa kutilia mkazo azma ya benki ya kuboresha akaunti 

hususani akaunti za hundi na akaunti za akiba kufikia kiwango 

cha asilimia 70 na kwa akaunti za akiba za muda maalumu kuwa 

na asilimia 30 katika kipindi cha mwaka mmoja mpaka mitatu.

•	 Kuboresha mfumo wa utoaji wa mikopo ili kuleta ufanisi na faida 

kwa benki ndani ya muda wa kati ya mwaka mmoja hadi miaka 

mitatu;

•	 Kuongeza juhudi katika kupunguza gharama za uendeshaji 

lengo likiwa ni kupata uwiano wa matumizi na mapato wa 

asilimia 55 kwa kipindi cha kati ya mwaka mmoja na miaka 

mitatu;

•	 Kuhamasisha wafanyakazi kwa kuwaongezea ujuzi katika 

kusimamia mfumo na utendaji;

•	 Kuimarisha mfumo wa usimamizi wa huduma kwa wateja ili 

kuboresha utoaji   huduma na uzoefu kwa wateja;

•	 Kuimarisha ubunifu na uwekezaji kwenye teknolojia ili kutoa 

huduma zenye viwango bora na kuboresha umahiri kwenye 

huduma kwa wateja.
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5.14 RASILIMALI WATU 

	 Benki ina wafanyakazi wa kutosha wenye uwezo na uzoefu wa 

kutosha katika nafasi zote muhimu.

5.15 VIHATARISHI

	 Kadiri Benki inavyoendelea kukuza uendeshaji wake inahakikisha 

kwamba hali hatarishi inadhibitiwa kwa mujibu wa sera na taratibu 

zote zilizowekwa. Shughuli za kibenki zinazoweza kuwekwa katika 

hali hatarishi zinajumuisha shughuli za mikopo, hali ya ukwasi, athari 

za masoko na athari za kisera. Masuala yote yahusuyo usimamizi wa 

hali hatarishi yameainishwa na Bodi ya Wakurugenzi kwenye sera za 

Benki ambazo zinatekelezwa na Menejimenti ya Benki.

5.16 USIMAMIZI WA HALI HATARISHI NA UDHIBITI WA NDANI

	 Bodi ya Wakurugenzi inazingatia uwajibikaji wake wa mwisho wa 

kusimamia hali hatarishi na kuhakikisha panakuwepo mfumo wa 

udhibiti wa ndani kwa ajili ya utendaji bora na kuhifadhi mali za Benki. 

Ni jukumu la Bodi kuhakikisha kuwa mifumo thabiti na endelevu 

ya udhibiti wa fedha na utendaji inatengenezwa, kuhakikiwa na 

kubadilishwa kila inapobidi ili kuhakikisha yafuatayo yanatekelezwa: -

•	 Uendeshaji kwa ufanisi na tija wa shughuli za kibenki;

•	 Kulinda mali za Benki;

•	 Kuzingatia sheria husika na taratibu za uendeshaji wa Benki;

•	 Kuhakikisha usahihi wa vitabu vya hesabu na kumbukumbu za 

miamala ya   fedha za Benki;

•	 Kuhakikisha uendelevu wa shughuli za Benki katika mazingira 

ama ya kawaida au hatarishi; na

•	 Kuwa na tabia ya uwajibikaji kwa wadau wote wa Benki.

	 Ufanisi wa mfumo wa udhibiti wa ndani unategemea utekelezaji 

halisi wa taratibu na kanuni zilizowekwa. Mara nyingi kunakuwepo 

na uwezekano wa wafanyakazi kutozingatia taratibu zilizowekwa. 

Hakuna mfumo wa udhibiti wa ndani unaoweza kuweka kinga 
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kamilifu dhidi ya makosa ya uhasibu au vitendo vya kusababisha 

hasara. Hata hivyo mfumo wa Benki uliopo umetengenezwa ili 

kuihakikishia Bodi kwa kiwango cha kuridhisha kuwa taratibu zilizopo 

zinazingatiwa kwa ufanisi.

5.17	MAMBO HATARISHI

	 Kwa maoni ya Wakurugenzi hapakuwepo na hali au kesi zozote 

zilizopo mahakamani ambazo zingeathiri utendaji wa Benki.

5.18 USTAWI WA WAFANYAKAZI

	 Uhusiano baina ya menejimenti na wafanyakazi

	 Uhusiano kati ya wafanyakazi na menejimenti uliendelea kuwa 

mzuri. Malalamiko yote yanasuluhishwa kutokana na mikutano 

na mazungumzo ya kawaida. Benki imeendelea kutoa mafunzo, 

huduma za afya na mikopo kwa wafanyakazi wake. Katika kipindi 

hicho kulikuwa na utendaji wa pamoja kati ya wafanyakazi na 

menejimenti. 

	 Benki imeendelea kutoa haki kwa kila mtu katika kupata ajira, 

kupandishwa vyeo bila upendeleo. Benki inahakikisha kuwa mtu 

yeyote mwenye sifa anapata au kupandishwa cheo bila kujali jinsia, 

hali ya ndoa, kabila, dini au ulemavu usiomfanya mtu asishindwe 

kufanya kazi.

	 Mafunzo kwa wafanyakazi

	 Katika kipindi cha mwaka, Benki ilitumia TZS milioni 89.0 kwa 

mafunzo ya wafanyakazi (2021: TZS 70.3 milioni). Programu za 

mafunzo zimeandaliwa na zinaendelea kutengenezwa ili kuhakikisha 

kwamba wafanyakazi wanapata mafunzo ya kutosha katika ngazi 

zote. Wafanyakazi walipata mafunzo ili kuboresha ujuzi na kuimarisha 

utendaji wao wa kila siku.

	 Mikopo kwa wafanyakazi

	 Benki inatoa mikopo kwa wafanyakazi wake ili kujenga mazingiza 

bora ya kazi. Mikopo inayotolewa kwa wafanyakazi inazingatia taratibu 



MKUTANO MKUU WA          WA WANAHISA14

49BENKI YA BIASHARA MKOMBOZI

zilizopo na kwa muda maalum na hali halisi kama ilivyopitishwa na 

Bodi ya Wakurugenzi. Hadi sasa deni la mikopo la wafanyakazi ni TZS 

1,098,055,316.47.

 	 Huduma za afya

	 Benki ina gharamia matibabu ya wafanyakazi wake wote na 

wategemezi wao wa karibu kupitia mfumo wa bima ya afya kwa 

wafanyakazi wote.

	 Mafao ya kustaafu

	 Benki inachangia mafao stahili ya wafanyakazi wake kwenye mfuko 

wa NSSF. Wajibu wa Benki ni kumchangia kila mfanyakazi asilimia 

10% ya mshahara ghafi kwenye Mfuko wa NSSF

5.19 USAWA WA KIJINSIA

	 Benki inatoa fursa sawa za ajira na kuhakikisha hakuna ubaguzi wa 

jinsia katika ajira. Hadi kufikia tarehe 31 Desemba 2022 Benki ilikuwa 

na mgawanyo wa wafanyakazi kijinsia kama ifuatavyo: -.  

Jinsia 2022 2021

Wanawake                                                                               71 70

Wanaume 96 94

Jumla 167 164

5.20 MISAADA YA KISIASA

	 Benki haikutoa mchango wowote kwa vyama vya siasa kwa mwaka 

2022. Pia haikutoa mchango wowote kwa vyama vya siasa mwaka 

2021.

5.21 UHUSIANO NA WADAU

		  Benki iliendelea kuwa na uhusiano mzuri na wadau mbalimbali 

wakiwemo wasimamizi wa shughuli za kibenki.

5.22 WAJIBU WA KIJAMII BENKI NA MICHANGO YA HISANI

	 Benki ilishiriki vizuri kwenye shughuli za kijamii na mipango ya 

maendeleo nchini. Katika kipindi cha mwaka 2022 Benki ilishiriki 

kuhudhuria na kutoa michango ya jumla ya shilingi millioni 23.42 

ikilinganishwa na shilingi milioni 12.68 mwaka 2021. Benki ilitoa hisani 

kwa kutoa mchango ya kielimu kwa vituo mbalimbali vya mayatima.
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5.23	UKAGUZI

	 PricewaterhouseCoopers alikuwa mkaguzi wa benki kwa mwaka 

ulioishia Desemba 31, 2022. Pendekezo la kumteua mkaguzi wa nje wa 

benki kwa mwaka ulioishia Desemba 31, 2022 liliidhinishwa na wana 

hisa kwenye mkutano wa 13 na iliamuliwa kuwa ndiye atakayekuwa 

mkaguzi kwa kipindi cha miaka mitatu kuanzia 2022.

	 Ripoti hii ya Bodi ya Wakurugenzi iliidhinishwa Mei 4, 2023 na 

kuwekwa sahihi kwa niaba ya bodi kutokana na azimio la Bodi ya 

Wakurugenzi na;

	 _______________________	    		  _______________________

	 Mr. Gasper Casmir Njuu			   Ms. Uphoo Swai 
	 Mwenyekiti wa Bodi				   Mjumbe wa Bodi na 		

							       Mwenyekiti wa BARC
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TAMKO KUHUSU MAJUKUMU YA BODI YA 
WAKURUGENZI
Sheria ya Makampuni Na.12 ya 2002 inawataka Wakurugenzi kutayarisha 

taarifa za hesabu za kila mwaka zinazoelezea hali halisi ya Benki kifedha na 

usahihi wa faida au hasara. Sheria hiyo inawataka Wakurugenzi kuhakikisha 

kwamba Benki inaweka vema taarifa zake zote za kifedha kwa ajili ya kutoa 

taarifa sahihi na ya kuridhisha juu ya hali ya fedha ya Benki. Wakurugenzi 

pia wana wajibu wa kuhakikisha panakuwepo taratibu na kanuni za 

kulinda mali za Benki.Wakurugenzi wanakubali kuwa ni wajibu wao 

kutoa taarifa za hesabu za mwaka, ambazo zimeandaliwa kwa kuzingatia 

sera zilizokubalika za hesabu zinazohitaji maamuzi yenye busara katika 

makadirio kwa kuzingatia viwango vya kimataifa vya uandaaji wa taarifa 

za aina hiyo (Internationa Financial Reporting Standards); na kwa mujibu 

wa Sheria za Makampuni ya mwaka 2002 na ile ya Benki na Taasisi za 

Kifedha ya mwaka 2006.

 Ni maoni ya Wakurugenzi kuwa tarifa za fedha zinaelezea hali halisi ya 

kifedha ya Benki na faida iliyoipata kama zilivyotengenezwa kwa mujibu 

wa viwango vya kimataifa vya uhasibu (IFRS).

Wakurugenzi pia wanakubali kuwa ni wajibu wao kuhakikisha kwamba 

uwekaji wa hesabu za uhasibu unakuwa sahihi na unaaminika kwa ajili 

ya maandalizi ya taarifa za hesabu na pia kuwapo kwa mifumo sahihi ya 

udhibiti wa ndani ili kuhakikisha uhifadhi wa mali za Benki.		

Wakurugenzi wanathibitisha kwamba hakuna tukio lolote wanalolifahamu 

ambalo lingeweza kusababisha Benki kutoendelea kuwepo na kufanya 

shughuli zake katika kipindi cha miezi 12 ijayo kutoka tarehe ya taarifa hii.

____________________	    		       _______________________

Mr. Gasper Casmir Njuu			       Ms. Uphoo Swai 
Mwenyekiti wa Bodi			  Mjumbe wa Bodi na 			 
				   Mwenyekiti wa BARC              
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TAMKO LA MKUU WA IDARA YA FEDHA KWA 
MWAKA ULIOISHIA TAREHE 31 DESEMBA 
2022 

Kwa mujibu wa sheria ya Uhasibu na Ukaguzi namba 33 ya mwaka 

1972 kama ilivyobadilishwa na sheria namba 2 ya mwaka 1995 inazitaka 

taarifa za fedha ziambatane na tamko la mkuu wa kitengo cha fedha 

aliyehusika kuziandaa taarifa hizo kwenye kampuni husika.Ni wajibu 

wa wahasibu kuisaidia Bodi ya Wakurugenzi kutekeleza wajibu wa 

maandalizi ya taarifa ya fedha ya kampuni inayoonyesha ukweli na uwazi 

wa ufanisi wa kifedha kuendana na kanuni za kimataifa za hesabu na 

sheria ya makampuni ya Tanzania ya mwaka 2002. Uwajibikaji wowote 

ule wa kisheria unaotokana na maandalizi ya taarifa hizi unabaki kuwa ni 

wa Bodi ya Wakurugenzi kama ilivyoanishwa hapo juu.

Mimi Vitalis Constantine Michael nikiwa Afisa mkuu wa fedha wa Benki 

ya biashara ya   Mkombozi, natambua wajibu wangu   wa kuhakikisha 

kwamba taarifa ya fedha kwa mwaka ulioishia tarehe 31 Desemba, 2022 

imeandaliwa kuendana na kanuni za kimataifa za hesabu na sheria 

ya makampuni ya Tanzania ya mwaka 2002.Kwa hiyo ninathibitisha 

kwamba taarifaa hii ya fedha ni sahihi na inatoa uhalisia wa matokeo 

ya mtiririko wa fedha kwa Benki ya biashara Mkombozi kwa kipindi cha 

mwaka na tarehe iliyotajwa hapo juu na kwamba taarifa hii iliandaliwa 

kutokana na nyaraka halisi za fedha zilizopo Benki.

	

Imesainiwa na: ____________________

Cheo: Ofisa Mkuu wa Fedha

Namba ya Uanachama wa NBAA: GA9176

Tarehe:  Mei, 4 2023
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AJENDA YA 6 

KUPOKEA, KUJADILI NA KUPITISHA TAARIFA 
YA FEDHA YA BENKI KWA MWAKA ULIOISHIA 
TAREHE 31 DESEMBA, 2022; NA KUPOKEA 
RIPOTI YA MKAGUZI WA NJE WA HESABU, 
JUU YA TAARIFA HIYO YA FEDHA.
Maoni ya Mkaguzi

Tumekagua taarifa ya fedha ya Benki ya Biashara Mkombozi (Benki) kama 

inavyoonyeshwa kuanzia ukurasa wa 55 hadi 95 za taarifa hii. Tumekagua 

Taarifa ya Hali ya Kifedha ya Benki; Taarifa ya Mapato na Matumizi; Taarifa 

ya Mtiririko wa Fedha na Taarifa ya Mabadiliko ya Mtaji pamoja na Waraka 

wa Taarifa za Fedha na Muhtasari wa Mabadiliko ya Sera za Uhasibu kwa 

mwaka ulioshia Desemba, 2022. 

Maoni yetu ni kuwa Taarifa za Fedha zinaonyesha hali halisi ya kifedha ya 

Benki kufikia tarehe 31 Desemba 2022. Taarifa za utendaji wa kifedha na 

ya Mtiririko wa Fedha zimetolewa kwa kuzingatia Viwango vya Kimataifa 

vya kihasibu na kwa kulingana na matakwa ya Sheria ya Kampuni Na. 12 

ya Mwaka 2002.

Msingi wa Maoni ya Mkaguzi.

Tulifanya ukaguzi kwa kuzingatia viwango vilivyowekwa vya kimataifa. 

Viwango hivyo vinatutaka sisi kufuata kanuni zinazotakiwa na kuandaa 

mpango wa kufanya ukaguzi ili kujiridhisha kama taarifa hizo za fedha 

hazina mawaa yanayoweza kuzuia ukweli wa ukaguzi.

Tunaamini kwamba matokeo ya ukaguzi tuliofanya ni timilifu na yanakidhi 

kutuwezesha kutoa maoni.

Taarifa ya masuala ya kisheria na kanuni za kufuata

Taarifa hii pamoja na maoni imeandaliwa kwa ajili ya wanahisa wa Benki 

kwa mujibu wa sheria ya makampuni ya mwaka 2002; sheria ya Benki 

na taasisi za fedha ya mwaka 2006. Kwa mujibu wa Sheria ya Kampuni 

namba 12 ya mwaka 2002 tunatakiwa pia kutoa taarifa kama taarifa ya 

Wakurugenzi haiwiani na taarifa ya fedha.
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•	 Tumechambua taarifa zote na maelezo ambayo kwa uelewa 

wetu wa kitaaluma ni muhimu kwa ukaguzi wetu; 

•	 Kwa maoni yetu nyaraka zote za taarifa ya fedha za Benki 

zilihifadhiwa vizuri; 

•	 Taarifa ya Wakurugenzi inaoana na taarifa ya fedha za Benki;

•	 Kwa mujibu wa sheria marupurupu ya Wakurugenzi yanapaswa 

kuonyeshwa kwenye taarifa ya fedha; na 

•	 Taarifa ya fedha za Benki na mtiririko wa fedha unaoonyesha 

faida na hasara vinawiana na nyaraka za fedha.

Kwa maoni yetu mchanganuo wa mtaji wa Benki umenyambuliwa 

kulingana na Sheria ya uendeshaji wa Benki za Biashara ya mwaka 

2006 na kanuni zitokanazo na sheria hiyo za mwaka 2014 na maelekezo 

mbalimbali yatokanayo na sheria ya Benki Kuu ya Tanzania. Mkaguzi 

mkuu ambaye alijikita katika kutoa taarifa hii ni Cletus Kiyuga.

Cletus Kiyuga ACPA- PP 1981

Kwa niaba ya PricewaterhouseCoopers

Wahasibu wa Umma aliyethibitishwa na Bodi ya Wahasibu

Dar es Salaam					   

Tarehe: 5 Mei, 2023
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TAARIFA YA MAPATO NA MATUMIZI 

Kipengele 2022 2021

Imerudiwa*

TZS’000  TZS’000 

Mapato ya Riba kwa hesabu 
zinazozingatia faida halisi ya 
uwekezaji

8 25,666,314 22,075,616

Gharama za Riba kwa hesabu 
zinazozingatia faida halisi ya 
uwekezaji 

9 (7,319,903) (8,787,173)

Mapato Halisi ya Riba 18,346,411 13,288,443

Hasara tarajiwa ya Mikopo – chechefu 10 (2,943,622) (1,979,217)

Mapato Halisi baada ya hasara 
tarajiwa ya mikopo 15,402,789 11,309,226

Marekebisho ya mali ya kifedha 1,020,898 (2,757,741)

Ada na Tozo 11 2,950,155 3,235,526

Mapato mengine 12 689,767 367,675

Faida Halisi kutokana na Miamala ya 
Fedha za Kigeni

13 1,033,281 800,258

Jumla ya Mapato Yasiyo ya Riba 4,673,203 4,403,459

Faida Halisi ya Uendeshaji 21,096,890 12,954,944

Gharama za wafanyakazi 14 (7,877,382) (8,407,309)

Punguzo litokanalo na kushuka 
thamani kwa mali zinazofanana na 
Fedha taslimu 

15 (2,064,688) (2,040,283)

Gharama nyingine za uendeshaji 16 (6,009,348)      (5,214,190)                         

Jumla ya Gharama za Uendeshaji (15,951,418) (15,661,782)
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Kipengele 2022
 

TZS’000

2021
Imerudiwa*

TZS’000

Faida/(Hasara) kabla ya Kodi ya 
Mapato

5,145,472 (2,706,838)

Tengo la Kodi ya Mapato 17 476,421 847,328

Faida/(Hasara) kwa Mwaka 5,621,893 (1,859,510)

Mapato Mengine yaliyojumuishwa

Vitu vinavyoweza kuanishwa upya 
kama sehemu ya faida au hasara

-Thamani ya haki ya uwekezaji katika 
dhamana;

-Thamani ya haki faida/(hasara) kwa 
mwaka

1,682,521 (52,825)

-Kodi (504,756) 15,847

Mapato mengine yaliyojumuishwa 
baada ya kodi

1,177,765 (36,978)

Jumla ya Mapato/(Hasara) 
yaliyojumuishwa kwa mwaka 
baada ya Kodi

         
6,799,658 (1,896,488)

TZS TZS

Mapato yote ya jumla kwa Hisa 18 239 (79)

*Baadhi ya viwango hapa haviendani na taarifa za fedha za 2021 na zinaakisi 

marekebisho yaliyofanywa kusahihisha makosa katika miaka iliyopita, rejea 

kiambatanisho 40 kwa taarifa zaidi.
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TAARIFA YA HALI YA KIFEDHA YA BENKI HADI 31, 2022.

2022 2021

*Imerudiwa

01 Jan 2021

Imerudiwa*

Kipengele  TZS ‘000  TZS ‘000 TZS’000

MALI

Fedha na salio katika Ben-
ki Kuu ya Tanzania

19   21,935,859 21,864,924 22,088,102

Salio katika benki nyingine 20 24,133,243 23,137,105 35,819,175

Thamani ya hati ya 
uwekezaji katika Dhama-
na za Serikali

23(a) 12,099,332 9,970,853 -

Dhamana za Serikali – 
Gharama zilizopunguzwa

23(b) 31,108,527 32,698,014 28,037,348

Mikopo Halisi kwa Wateja 22 115,038,724 106,859,941 118,743,143

Uwekezaji katika dhama-
na za kampuni nyingine

24 2,001,614 2,002,903 2,002,258

Uwekezaji wa Hisa 25 539,000 539,000 539,000

Mali ya haki ya Kutumia 26 4,290,588 4,164,289 4,382,734

Mali Nyingine 21 4,987,106 3,715,082 1,450,845

Mitambo na Vifaa 28 3,003,051 2,824,006 3,223,974

Mali zisizoshikika 27 440,639 818,153 900,351

Kodi inayowezeza 
kurejeshwa

17 1,017,432 647,743 641,682

Mali ya Kodi iliyoahirishwa 29 1,127,429 1,129,667 -

Jumla ya Mali 221,722,544 210,371,680 217,828,612

MTAJI NA MADENI

Madeni 

Amana za Wateja 30 184,578,821 181,512,718 183,907,938

Madeni 31(a) 1,497,942 3,833,014 8,894,206

Mkopo mdogo 31(b) 2,913,750 - -

Dhima nyingine 32 1,633,919 1,518,358 1,620,711

Matengo 33 788,285 751,470 536,220

Dhima za Malipo ya 
Pango

34 5,121,743 4,367,694 4,789,421

196,534,460 191,983,254 199,748,496
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Mtaji Kipengele 2022

TZS ‘000

2021

*Imerudiwa

TZS ‘000

01 Jan 2021

Imerudiwa*

2022

TZS ‘000

Mtaji wa Hisa 35 23,555,002 23,555,002 20,615,272

Punguzo la Hisa 35 (734,932) (734,932) -

Limbikizo la Hasara (1,498,956) (9,055,650) (6,066,474)

Akiba ya kiudhibiti 36(a) 2,726,183 4,660,984 3,531,318

Akiba nyingine – FVOCI 36(b) 1,140,787 (36,978) -

                                                                                                                                          25,188,084 18,388,426 18,080,116

JUMLA YA DHIMA NA 
FEDHA ZA WANAHISA

221,722,544 210,371,680 217,828,612

 

*Baadhi ya viwango hapa haviendani na taarifa za fedha za 2021 na 2020 na 

zinaakisi marekebisho yaliyofanywa kusahihisha makosa katika miaka iliyopita, 

rejea kiambatanisho 40 kwa taarifa zaidi.

Taarifa hizi za fedha zimetolewa kwa idhini ya Bodi ya Wakurugenzi Mei 4 2023 na 
kusainiwa kwa niaba ya Bodi na:

Bw. Gasper Njuu                                                   Bi. Uphoo Swai

Mwenyekiti wa Bodi                     		  Mjumbe wa Bodi na Mwenyekiti wa 	
							       Kamati ya Ukaguzi
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TAARIFA YA MTIRIRIKO WA MAPATO

Notes 2022 2021 
imerudiwa

 TZS’000   TZS’000  

Shughuli za Uendeshaji

Faida kabla ya kodi 5,145,472 (2,706,838)

Marekebisho:

Gharama ya riba kwenye deni za 
mikataba ya kukodisha

9 426,557 597,227

Matarajio ya hasara kwenye mikopo 
na mafao kwa wateja

10 2,943,622 1,979,217

Uchakavu katika mali yenye haki ya 
kuitumia 

14 885,268 776,713

Uchakavu wa mali isiyoshikika 14 377,514 387,114

(Faida)/hasara isiyo ya biashara ya 
kubadilisha fedha za kigeni 

34 17,488 (26,222)

Uchakavu wa mali na mitambo                                                                                14 801,906 876,456

Riba iliyofutwa ya mikopo iliyotolewa 
kwa wateja

841,185 2,026,792

Gharama ya riba katika mikopo 335,803 707,982

Ongezeko la akiba 33 511,815 384,000

Mrejesho wa marekebisho ya mali ya 
kifedha*

(511,269) (86,954)

Mabadiliko (faida) hasara (1,020,898) 2,757,741

10,754,463 7,673,228

Mabadiliko katika uendeshaji wa 
mali na madeni:

Ongezeko katika kiwango cha chini 
cha akiba kisheria

(460,685) (51,201)

Ongezeko katika mali nyingine (1,382,349) (247,736)

Ongezeko/(pungufu) kwenye mikopo 
na mafao kwa wateja

(10,942,693) 5,206,405

Ongezeko/(pungufu) kwenye amana 
kutoka kwa wateja

3,066,103 (2,395,220)

Malipo ya kiinua mgongo (475,000) (168,750)

Punguzo kwenye madeni mengine 115,560 (102,354)

Fedha kutoka kwenye shughuli za 
uendeshaji

1,186,668 9,914,372
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2022

 TZS’000 

2021 
imerudiwa

TZS’000 

Kodi ya mapato iliyolipwa 17 (395,785) (272,552)

Mtiririko wa fedha taslimu 
kutokana na shughuli za 
uendeshaji

790,883 9,641,820

Shughuli za uwekezaji

Punguzo/(Ongezeko) kwenye 
dhamana za serikali

1,143,528 (14,684,344)

Punguzo/(Ongezeko) katika 
uwekezaji kwenye hati za kampuni

1,289 (645)

Ununuzi wa mali isiyohamishika 27 - (304,916)

Ununuzi wa mali na mitambo 28 (980,950) (477,088)

Mtiririko wa fedha taslimu kutoka 
(zilizotumika katika) shughuli za 
uwekezaji

163,867 (15,466,993)

Shughuli za kifedha

Malipo ya madeni ya mikataba ya 
kukodisha - msingi

34  (431,413) (955,773)

Malipo ya riba ya madeni ya 
mikataba ya kukodisha

34  (270,150) (595,227)

Mapato kutokana na mkopo mpya 2,700,000 -

Marejesho ya mkopo (2,457,124) (5,769,174)

Utoaji wa hisa katika mwaka (Utoaji 
wa Hisa kwa wanahisa)

35 - 2,204,798

Mtiririko wa fedha taslimu 
zilizotumika katika shughuli za 
kifedha

(458,687) (5,115,376)

Ongezeko la fedha taslimu na 
vinavyofanana na fedha taslimu

496,063 (10,940,549)

Ongezeko la fedha taslimu na 
vinavyofanana na fedha taslimu hadi 
Januari 1

36,295,552 47,236,101

Tofauti ya fedha taslimu za kigeni - -

Fedha taslimu na vinavyofanana na 
fedha taslimu Desemba 31

37 36,791,615 36,295,552
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TATHMINI JUU YA KUENDELEA KWA BIASHARA YA KIBENKI

Uongozi wa Benki na Bodi ya Wakurugenzi wamefanya tathimini ya 

Benki na kubaini kwamba inao uwezo wa kutimiza wajibu wake bila 

wasiwasi wa aina yeyote katika miaka michache ijayo. Taarifa hizi za fedha 

zimeandaliwa kwa mtazamo wa kutokuwapo kwa wasiwasi wa aina yoyote 

kuhusu uwezo wa Benki katika kutimiza wajibu wake. 

Mtaji Mkuu wa Benki, Uwiano wa Mtaji Mkuu na Uwiano wa Jumla wa 

Mtaji ulikuwa TZS19,621 milioni (Uliorudiwa mwaka 2021 ni TZS12,190 

milioni) ambao ni sawa na 13.05% na 14.84% (2021:9% na 9%). Mtaji wa 

Msingi kabisa ulikuwa ndani ya vigezo vya kiudhibiti vya TZS15,000 milioni. 

Vilevile, Uwiano wa Utoshelevu wa Mtaji navyo vilikuwa ndani ya vigezo 

vya kiudhibiti wa 12.5% na 14.5%.

Mtaji Mkuu na Jumla ya Mtaji vinategemea vigezo kadhaa pamoja na 

matokeo ya hesabu za fedha, kuongeza hisa za ziada na kiwango cha 

vihatarishi vinavyokubalika kubebwa na Benki. Wakurugenzi na Uongozi 

wa Benki wanatarajia kuboresha vigezo hivi kwa miaka michache ijayo.

Hali ya ukwasi wa Benki inatarajiwa kuendelea kuwa toshelevu kutimiza 

mahitaji na matakwa ya kibiashara. Hali inatarajiwa kuwa hivi kwa miaka 

michache ijayo. Wakurugenzi na Uongozi wataendelea kuchukua hatua 

stahiki za kupunguza athari hasi, ikiwa ni pamoja na ufuatiliaji wa karibu 

wa vipimo vya Ukwasi, kupungua kwa Ukwasi, kufuatilia na kusimamia 

kwa karibu mtiririko wa shughuli za kila siku za Benki, kupunguza kasi/

kutoa kipaumbele katika kukopesha ili kupunguza uwezekano wa baadhi 

ya wateja kushindwa kulipa madeni na upungufu wa ukwasi. Uongozi 

na Bodi ya Wakurugenzi watasimamia kwa ukaribu madeni ili kufanya 

marekebisho muhimu ndani ya muda mwafaka.

Cletus Kiyuga ACPA- PP 1981

Kwa niaba ya PricewaterhouseCoopers

Wahasibu wa Umma aliyethibitishwa na Bodi ya Wahasibu

Dar es Salaam					   

Tarehe: 5 Mei, 2023
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8. MAPATO YA RIBA

2022 2021 

Imehakikiwa

TZS’000 TZS’000

Mapato ya riba yanajumuisha:

Mikopo na madeni 20,440,943 16,841,734

Amana za Serikali na hati fungani za 
kampuni

4,565,807 4,588,939

Uwekezaji 659,564 644,943

25,666,314 22,075,616

9. GHARAMA ZA RIBA

2022 2021 

Imehakikiwa

TZS’000 TZS’000

Gharama za riba zilijumuisha:

Amana za muda maalumu 5,974,997 6,508,072

Amana za akiba 575,747 600,654

Amana katika benki nyingine 6,800 375,238

Kukopa 122,052 707,982

Mkopo mdogo 213,750 -

Riba ya limbikizo la mikataba ya ukodis-
haji (Kiambatanisho 34)

426,557 595,227

7,319,903 8,787,173
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10. HASARA YA MIKOPO INAYOTARAJIWA

2022 2021

TZS’000 TZS’000

Ongezeko la hasara linalotarajiwa 
kwa mikopo na madeni kwa wateja 
(Kiambatanisho 22)

1,769,801 264,457

Ongezeko la hasara linalotarajiwa 
kwa mikopo na madeni kwa benki 
(Kiambatanisho 22)

- 3,614

Kufuta mkopo ambayo haikuhakikishwa 
awali 

1,173,821 1,711,147

2,943,622 1,979,217

11. MAPATO YA ADA NA TOZO

Mapato ya ada yanayopatikana 
kutokana na huduma zinazotolewa kwa 
muda/wakati:

2022 
TZS’000

2021 
TZS’000

Ada ya kuchakata mikopo   1,553,527 1,786,437

Mapato ya ada kutokana na kutoa 
huduma za kifedha wakati fulani:

Gharama za huduma 270,008 306,828

Gharama za kutoa fedha 279,384 271,147

Tozo ya uhamishaji kwenye Western Union 20,542 24,424

Tozo iliyotozwa kwenye uhamishaji 39,732 56,202

Tozo kwenye gharama za kutoa fedha 
kupitia ATM

79,730 93,741

Ada za wakala na simu 261,861 180,312

Dhamana ya benki 69,572 21,462

Ada nyingine 375,799 494,973

1,396,628 1,449,089

2,950,155 3,235,526

12. MAPATO MENGINE

Mapato kutokana na tengo la wadaiwa sugu 409,033 144,280

Mapato mengineyo 280,734 223,395

689,767  367,675

8. MAPATO YA RIBA

2022 2021 

Imehakikiwa

TZS’000 TZS’000

Mapato ya riba yanajumuisha:

Mikopo na madeni 20,440,943 16,841,734

Amana za Serikali na hati fungani za 
kampuni

4,565,807 4,588,939

Uwekezaji 659,564 644,943

25,666,314 22,075,616

9. GHARAMA ZA RIBA

2022 2021 

Imehakikiwa

TZS’000 TZS’000

Gharama za riba zilijumuisha:

Amana za muda maalumu 5,974,997 6,508,072

Amana za akiba 575,747 600,654

Amana katika benki nyingine 6,800 375,238

Kukopa 122,052 707,982

Mkopo mdogo 213,750 -

Riba ya limbikizo la mikataba ya ukodis-
haji (Kiambatanisho 34)

426,557 595,227

7,319,903 8,787,173
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13. MAPATO YATOKANAYO NA BIASHARA YA FEDHA ZA 
KIGENI NA FAIDA YA MIAMALA

2022

TZS’000

2021

TZS’000

Faida ya biashara ya fedha za kigeni                                                                                                                                           
        

967,813 752,851

Faida halisi ya miamala ya fedha za kigeni 
inayotarajiwa

65,468 47,407

1,033,281 800,258

14. GHARAMA ZA WAFANYAKAZI

Mishahara na ujira mwingine 5,680,113 6,080,052

Michango ya hifadhi ya jamii na mafao ya 
kustaafu

568,013 608,157

Posho za likizo 495,368 495,348

Kiinua mgongo 329,375 384,000

Gharama nyingine za wafanyakazi1 804,513 839,752

7,877,382 8,407,309
1Gharama nyingine za wafanyakazi yakiwamo makato ya kisheria, gharama 
za matibabu na stahiki za wastaafu.

15. KUSHUKA THAMANI YA MALI 
ZINAZOSHIKIKA NA ZISIZOSHIKIKA

2022 2021 
Imehakikiwa

TZS’000 TZS’000

Uchakavu wa mali zinazotumika 
(Kiambatanisho 26)

885,268 776,713

Kushuka thamani ya mali zisizoshikika 
(Kiambatanisho 27)

377,514 387,114

Uchakavu wa mali na vifaa (Kiambatanisho 
28)

801,906 876,456

2,064,688 2,040,283
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16. GHARAMA NYINGINE ZA UENDESHAJI

2022 2021 

TZS’000 TZS’000

Malipo ya mkaguzi  101,027 81,797

Ada za kitaaluma  169,903 154,122

Malipo ya wakurugenzi  64,000 64,000

Gharama ya mawasiliano  180,130 242,104

Usafiri na malazi  170,029 105,725

Gharama za huduma za Serikali za Mitaa  74,269 84,427

Ghamara za matengenezo - data, pro-
gramu ya kompyuta.

 333,343 246,010

Ada za usimamizi wa ATM  321,125 219,671

Gharama za pango 726,171 368,458

Gharama ya matengenezo – magari  15,551 10,751

Gharama za bima  342,824 377,382

Gharama za masoko na matangazo  235,865 192,540

Gharama za mafunzo  89,046 70,308

Gharama za ulinzi  373,504 371,638

Uunganishaji wa data na gharama za benki  445,853 545,422

Uchapishaji na vifaa vya ofisi  183,432 185,049

Ukarabati na matengenezo ya vifaa vya ofisi

Gharama za kuuza hisa                                                                                 

 232,712

- 

266,129

1,200

Ushuru wa bidhaa na kamisheni   319,628 243,382

Gharama nyingine1 1,630,936 1,384,075

6,009,348 5,214,190

1 Gharama nyingine zikiwamo matumizi mbalimbali, michango, hasara iliyotokana 
na bidhaa zilizotumika/mali zilizochakaa na gharama za usimamizi wa ofisi kuu.
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17. KODI YA MAPATO

Gharama ya ushuru wa mapato

2022

TZS’000

2021

TZS’000

Kodi ya mapato ya sasa - mwaka huu 26,097 266,492

 Mikopo ya kodi iliyoahirishwa – mwaka huu 
(Kiambatanisho 29)

(793,649) 464,922

Ada iliyoahirishwa ya kodi - miaka ya nyu-
ma (Kiambatanisho 29)

291,131 (1,578,742)

(476,421) (847,328)

Kodi ya Benki (hasara)/faida kabla ya kodi inatofautiana na kiasi cha kin-
adharia ambacho kinaweza kujitokeza kwa kutumia viwango vya msingi 
vya kodi kama ifuatavyo:

Faida/(hasara) kabla ya kodi 5,145,471 (1,859,571)

Ushuru uliokokotolewa kwa kiwango cha 
ushuru cha 30% (2021: 30%) 1,543,641 (557,871)

Matokeo ya ushuru ya: 

Matumizi yaliyokataliwa kabisa 5,571 71,781

Marekebisho ya riba ya mwaka uliopita** -1,570,679 -

Marekebisho ya mwaka uliopita – 
mengineyo

(746,086) 1,217,504

Mikopo ya kodi iliyoahirishwa ambayo awali 
haikutambuliwa (Kiambatanisho 29)

291,132 (1,578,742)

(476,421) (847,328)

Kodi ya mapato ya sasa inayoweza 
kurejeshwa

Hadi Januari 1 (647,743) (641,682)

Malipo katika mwaka (395,785) (272,552)

Kiasi kinachotumika kulipa madeni ya kodi -           266,491

Ada ya sasa ya ushuru wa mapato kwa 
mwaka

26,097 -

Hadi Desemba 31 (1,017,432) (647,743)

Marekebisho ya riba ya mwaka uliopita* yanahusiana na kufuta mapato ya 
riba ambayo awali yalitozwa ushuru na sasa yanadaiwa baada ya kufutwa.
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18. MAPATO KWA HISA

Mapato ya kimsingi/(hasara) kwa kila hisa hukokotolewa kwa kugawanya 
(hasara)/faida kwa mwaka inayohusishwa na wamiliki wa kawaida wa Benki 
kwa wastani wa idadi ya hisa za kawaida ambazo hazijalipwa katika mwaka 
huo.

Mapato yaliyopunguzwa/(hasara) kwa kila hisa hukokotolewa kwa kugawa 
faida/(hasara) kwa mwaka kutokana na wamiliki wa hisa wa kawaida wa 
Benki kwa wastani wa uzani wa idadi ya hisa za kawaida ambazo hazijalipwa 
katika mwaka huo pamoja na idadi ya wastani iliyopimwa ya hisa za 
kawaida ambayo itatolewa kwa kubadilisha hisa zote za kawaida zinazoweza 
kupunguzwa kuwa hisa za kawaida.

Hakukuwa na uwezo wa kupunguza hisa za kawaida. Kwa hivyo, mapato/
hasara ya kimsingi na yaliyopunguzwa kwa kila hisa ni sawa na yafuatayo:

2022 2021
 Imehakikiwa

Faida/(hasara) inayotokana na wanahisa wa 
kawaida (TZS’000)

5,621,893 (1,859,510)

Wastani wa idadi ya hisa za kawaida 
zilizopimwa (Kiambatanisho 35)

23,555,002 23,555,002

Mapato ya msingi na yaliyopunguzwa /
(hasara) kwa kila hisa (TZS)

239 (79)

19. FEDHA TASLIMU NA SALIO KATIKA BENKI KUU YA TANZANIA

2022 2021

Fedha taslimu 9,187,797 8,314,259

Salio BoT – Akaunti ya hundi         1,660,508    2,923,796

Salio BoT – Tengo la akiba kisheria (SMR) 11,087,554 10,626,869

21,935,859 21,864,924
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Fedha taslimu na salio lililopo BoT hazina riba. SMR haipo kwenye shughuli 
za kila siku za Benki na hivyo haijumuishwi kwenye fedha taslimu na mali 
zinazofanana na fedha taslimu zenye madhumuni sawa na hayo ya taarifa ya 
mtiririko wa fedha (Kiambatanisho 37).

20 MIKOPO NA KARADHA KWA MABENKI

2022 2021
Imehakikiwa

TZS’000 TZS’000

Salio na benki nyingine   9,887,648  10,304,557

Hundi katika makusanyo na benki 
nyingine

     123,190 124,513

Uwekezaji na benki nyingine  14,126,019  12,711,649

24,136,857 23,140,719

Hasara ya mikopo inayotarajiwa (3,614) (3,614)

Jumla 24,133,243 23,137,105

Akiba kwenye benki nyingine na uwekezaji katika masoko ya fedha hupata 
riba kati ya 3% hadi 14%. Akiba hizi hazina dhamana.

Ubora wa mikopo wa benki unaendelea kufanya vyema, ukiainishwa kuwa 
katika hatua ya 1. Utaratibu wa ndani wa upangaji viwango umefafanuliwa 
katika Kiambatanisho 5 na kwenye sera za uhasibu kuhusu tengo la hasara 
ya mikopo (ECL) ziko katika Kiambatanisho 4.
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21. MALI NYINGINE

2022

TZS’000’

2021 
iliyohakikiwa 

TZS’000’

Wadaiwa 1,071,861 403,836

Malipo kabla ya wakati 571,916 459,662

Stahiki za wafanyakazi 1,447,742 893,172 

Akiba ya vifaa vya ofisi 110,613 32,872

Akiba kwenye kampuni za simu za mkononi 
(MNO) 1,810,067 1,920,392

Nyinginezo (25,094) 5,148

Hasara ya mkopo inayotarajiwa (Kiam-
batanisho 10) - -

4,987,106 3,715,082

Wadaiwa hawa ni wale wasiotozwa riba lakini wanatakiwa kurejesha madeni 
yao ndani ya siku 30 - 60. Mikopo yao haina dhamana.

22 MIKOPO NA KARADHA KWA WATEJA

2022

TZS’000’

2021 
Iliyohakikiwa 

upya
TZS’000’

Mikopo ya kibiashara 95,048,324 88,332,077

Mikopo binafsi 18,557,933 3,800,591

Mikopo ya mshahara 5,249,265 18,357,429

Mikopo kwa wafanyakazi 25,917 -

Jumla ghafi ya mikopo na karadha kwa 
wateja

118,881,439 110,490,097

Tengo la hasara inayotarajiwa katika 
mikopo  

(3,842,715) (3,630,156)

115,038,724 106,859,941
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Uchambuzi wa Ukomo 2022 

TZS’000’

2021 
Iliyohakikiwa 

upya 
TZS’000’

Inayokoma kwa miezi 3 au chini ya hapo 7,821,868 3,691,105

Inayokoma kati ya miezi 3 hadi mwaka 1 18,462,391 20,314,585

Inayokoma kwa zaidi ya mwaka 1 88,754,465 82,854,251

	 115,038,724 106,859,941

Riba inayotozwa kwenye mikopo hii ni kati ya 13% na 19% (2021: 13% hadi 17%). 
Mwenendo wa tengo la hasara ya mikopo ulikuwa kama ifuatavyo:    

2022

’000’

2021

’000’

Hadi Januari mosi (3,630,156) (4,848,384)

Tengo (1,769,801) (264,457)

Iliyofutwa 1,557,242 1,482,685

Mpaka Desemba 31 (3,842,715) (3,630,156)

Jedwali lifuatalo hapa chini linaonyesha ubora wa mikopo na kiwango cha juu 
cha vihatarishi kulingana na utaratibu wa ndani wa Benki kupanga viwango 
na mgawanyo kwa mwaka mmoja. Kiasi kilichoainishwa ni ghafi kabla ya 
kuondoa tengo la Hasara ya Mikopo Inayotarajiwa (ECL). Taarifa za kina za 
utaratibu wa ndani wa upangaji viwango imefafanuliwa katika Kiambatanisho 
5, na sera za uhasibu kuhusu namna ya kuamua viwango vya hasara ya mikopo 
Inayotarajiwa kwenye Kiambatanisho 4. 
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23 AMANA ZA SERIKALI 

2022 2021

TZS’000’ TZS’000’

23 (a) Amana za Serikali – FVOCI

Amana zinazoiva baada ya mwaka mmoja 12,099,332 9,970,853

23(b) Amana za Serikali – zenye riba in-
ayopungua

Amana zinazoiva kati ya miezi 3 na mwaka 
mmoja

            
9,651,529 

10,911,184

Amana zinazoiva baada ya mwaka mmoja 21,456,998 21,786,830

   31,108,527 32,698,014

Hasara ya mikopo inayotarajiwa (Kiambatan-
isho cha 10)

- -

43,207,859 42,668,867

Amana hizi hutolewa na Serikali ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania. 
Amana hizi hazina dhamana ila hutozwa riba kati ya 5% mpaka 15% (2021: 5% 
hadi 15%) kwa mwaka.

23 AMANA ZA SERIKALI

2022 2021

TZS’000’ TZS’000’

(a) Amana za Serikali – FVOCI

Mwanzoni mwa mwaka 9,970,853 -

Ununuzi wa amana za uwekezaji 445,958 10,023,678

Kuiva kwa amana - -

Faida/hasara iliyopatikana 1,682,521 (52,825)

Mwishoni mwa mwaka 12,099,332 9,970,853

Kuiva 

Za muda mfupi 122,382 106,967

Za muda mrefu 11,976,950 9,863,886

Mwishoni mwa mwaka 12,099,332 9,970,853
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(b) Amana za Serikali – Zenye riba 
Inayopungua

2022

TZS’000’

2021

TZS’000’

Mwanzoni mwa mwaka 32,698,014 28,037,348 

Ununuzi wa amana za uwekezaji 13,751,472 6,900,000 

Kuiva kwa amana (15,340,958) (2,239,334)

Faida/hasara iliyopatikana 31,108,527 32,698,014

Mwishoni mwa mwaka

Kuiva 9,651,529 10,911,184

Za muda mfupi 21,456,998 21,786,830

Za muda mrefu 31,108,527 32,698,014

Mwishoni mwa mwaka

24. UWEKEZAJI KWENYE AMANA ZA MASHIRIKA

Tanzania Mortgage Refinance Company 
Limited (TMRC)

2022

TZS’000’

2021

TZS’000’

Mwanzoni mwa mwaka 2,002,903 2,002,258

Riba iliyotozwa 1,614 2,903

Riba iliyolipwa (2,903) (2,258)

Mwishoni mwa mwaka 2,001,614 2,002,903

Kuiva 

Za muda mfupi 2,001,614 -

Za muda mrefu - 2,002,903

Hasara ya mkopo inayotarajiwa 
(Kiambatanisho cha 10)

- -

2,001,614 2,002,903

Amana haina dhamana ila ina riba ya 11.78% (2021: 11.78%). Amana hii 
itaiva tarehe 22 Juni 2023. Vihatarishi vya mkopo vya amana hii viko chini 
vikishushwa zaidi na benki wanachama wa TMRC. Ongezeko kidogo 
lililojitokeza limechangiwa na limbikizo la riba. Thamani ya amana 
imeendelea kubaki TZS 2 bilioni.
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25.  UWEKEZAJI WA MTAJI

2022 2021

TZS’000’ TZS’000’

Umoja Switch Co. Ltd 39,000 39,000

TMRC 500,000 500,000

539,000 539,000

Uwekezaji wa mtaji unatambulika kama mali za kifedha. Thamani yake 
inayotegemea thamani ya mapato mengine (FVOCI). 

Bei ya hisa hizi haipo katika mauzo ya soko la hisa yanayoendelea. Thamani 
ya uwekezaji huu wa mtaji mpaka tarehe ya ripoti hii, imepatikana kwa 
kutumia bei ya miamala ya mauzo ya iliyotolewa na TMRC na Umoja Switch.

26. HAKI YA KUTUMIA MALI

2022 2021 
Iliyohakikiwa

TZS’000’ TZS’000’

Gharama

Mpaka Januari 1 6,219,749 5,661,481 

Nyongeza 270,027  558,268 

Tathmini mpya* 741,540 -

Mpaka Desemba 31 7,231,316 6,219,749

Uchakavu  

Mpaka Januari 1 2,055,460 1,278,747

Tengo la mwaka 885,268 776,713

Mpaka Desemba 31 2,940,728 2,055,460

Thamani halisi ya kuendelea nayo 4,290,588 4,164,289

*Tathmini Mpya: inahusiana na matokeo ya uthaminishaji uliofanywa wakati 
wa kuanza mwaka mpya wa fedha. Katika mwaka husika, riba ya baadhi ya 
mikataba ya kukodisha ilipitiwa.
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Haki ya kutumia mali inahusisha mikataba ya pango la ofisi na matawi. 
Wakurugenzi bado hawajaweka wazi mpango wa muda mrefu wa kupanga 
ofisi mpya za makao makuu ikitiliwa maanani kwamba hadi Desemba 
31, 2022 mkataba huu ulikuwa haujakamilika. Thamani ya nyongeza ya 
mkataba huu inatarajiwa kuzidi TZS 1 bilioni. 

27. MALI ZISIZOSHIKIKA

2022 2021

TZS’000’ TZS’000’

Gharama

Mpaka Januari 1 2,238,519 1,933,603

Nyongeza - 304,916

Mpaka Desemba 31 2,238,519 2,238,519

Uchakavu  

Mpaka Januari 1 1,420,366 1,033,252

Tengo la mwaka 377,514 387,114

Mpaka Desemba 31 1,797,880 1,420,366

Thamani halisi ya kuanzia 440,639 818,153

Mali zisizohamishika zinajumuisha mfumo wa uendeshaji na mifumo 

mingine ya kidigiti inayotumiwa na benki. Uchakavu wa mali zisizoshikika 

hukadiriwa kwa miaka mitano ya muda wa matumizi.
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Muhtasari: 
2022 2021 

imerudiwa
Hadi Januari 1 1,129,667 -
Iliyotolewa/Iliyoonyeshwa kwenye Akaunti 
ya Faida au Hasara 502,518 1,113,820

Iliyoonyeshwa kwenye OCI (504,756) 15,847

Hadi Desemba 31 1,127,429  1,129,667

30. AMANA ZA WATEJA 

2022 2021

TZS’000 TZS’000

Akaunti za Hundi 57,441,690 54,082,914

Amana za akiba 59,733,768 52,825,287

Amana za Muda Maalumu 67,403,363 74,604,517

184,578,821 181,512,718

Za muda mfupi 179,666,898 177,460,630

Za muda mrefu 4,911,923 4,052,088

184,578,821 181,512,718

Amana hizi hazina dhamana. Amana za Muda Maalumu ziliku-

wa na riba isiyobadilika ambayo ni kati ya 5% hadi 12% na amana 

nyingine zikiwa na riba kati ya 0% mpaka 12% kwa mwaka huku 

muda wa uwekezaji ukiwa mpaka miaka miwili.

31(a) UKOPAJI

2022 2021

TZS’000 TZS’000

Mpaka Januari 1 3,833,014 8,894,206

Nyongeza - -

Gharama ya riba iliyotengwa 122,052 707,982

Mkopo uliolipwa (2,363,428) (5,394,167)

Riba iliyolipwa (93,696) (375,007)

Hadi Desemba 31 1,497,942 3,833,014
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Uchambuzi wa ukomo 2022

TZS’000

2021

TZS’000

Wa muda mfupi 28,356 332,975

Wa muda mrefu 1,469,586 3,500,039

1,497,942 3,833,014

Hii inahusisha fedha zilizokopwa kutoka TMRC na taasisi nyingine za 

fedha. 

Mwaka 2018, Benki ilipata mkopo wa TZS 6 bilioni usio na dhamana, 

TZS 2.37 bilioni na TZS 5 bilioni kutoka TMRC, BOT na Self Microfinance 

(2019) inayolipwa kila robo mwaka na kila mwezi mtawalia. Mpaka 

31/12/2022 deni la TMRC lililobaki lilikuwa lina riba ya 9% kwa mwaka. 

Hadi 31 Desemba 2022, Benki ilikuwa imetimiza masharti na mikataba 

ya wakopeshaji wake wote.

31(b) MIKOPO ISIYO NA MASHARTI

2022 2021

TZS’000’ TZS’000’

Mpaka Januari 1 - -

Nyongeza 2,700,000 -

Gharama ya riba iliyotengwa 213,750 -

Mkopo uliolipwa - -

Riba iliyolipwa - -

Hadi Desemba 31 2,913,750 -

Uchambuzi wa Ukomo

Wa Muda Mfupi 213,750 -

Wa Muda Mrefu 2,700,000 -

2,913,750 -

Mwaka 2022, Benki ilipata mkopo usio na dhamana wa TZS 2.7 bilioni kutoka 

Bugando Medical Centre (TZS 2 bilioni) na Tanzania Episcopal Conference 

Centre (TZS 0.7 bilioni) unaorejeshwa kwa miaka 9. Riba ya mkopo huo kwa 

mwaka ni 9.5%.
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Mpaka 31 Desemba 2022, Benki ilikuwa inatimiza masharti ya wakopeshaji 

wake wote.

32. MIKOPO MINGINE

2022           2021 
Imerudiwa

TZS’000     TZS’000

Malimbikizo 943,357 1,313,615

Wakopeshaji wakubwa 98,906 195,688

Ada isiyolipwa 536,030 9,055

Wakopeshaji wadogo 55,626                   -

1,633,919 1,518,358

Mikopo Mingine haina dhamana wala riba na inatakiwa kulipwa 
baada ya siku 30 – 60. 

33. MATENGO

2022 2021

TZS’000 TZS’000

Hadi Januari 1 751,470 536,220

Ongezeko la mwaka 511,815 384,000

Yaliyotumika  (475,000)   (168,750)

Hadi Desemba 31 788,285  751,470

Tengo la Kiinua Mgongo:

Tengo hili hukamilika baada ya mwaka mmoja. Tengo hili 
linahusiana na kiinua mgongo cha watendaji waandamizi wa 
Benki. Mafao haya ni sawa na 25% ya mshahara ghafi wa mwaka 
kwa kipindi chote cha mkataba na hulipwa mwishoni mwa muda 
wa mkataba.

Tengo la kisheria:

Hili ni tengo linalohusiana na masuala ya kisheria iwapo itatokea 
Benki imeshindwa kutimiza wajibu wake.
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34. MADENI YA PANGO

2022 
TZS’000

2021 
TZS’000

Hadi Januari 1 4,367,694 4,789,421

Nyongeza 270,027     558,268

Tathmini* 741,540 -

Riba iliyolimbikizwa 426,557 597,227

Malipo yaliyofanywa (701,563) (1,551,000)

Faida/(hasara) ya fedha za kigeni 17,488 (26,222)

Haadi Desemba 31 5,121,743 4,367,694

Tathmini ya ukomo wa madeni ya 
pango:

Yanayotakiwa kulipwa ndani ya 
mwaka 1

1,260,112 853,786

Yanayotakiwa kulipwa baada ya 
mwaka 1

3,861,631 3,513,908

5,121,743 4,367,694

Wastani wa riba iliyotozwa mpaka mwishoni mwa mwaka ilikuwa 
12.5%, USD 7% (2021: kwa mikataba yote 11.84%) kwa mwaka.

*Tathmini: inahusisha matokeo ya kutathmini gharama za kianzio. 
Katika mwaka huo, mapitio ya riba ya baadhi ya mikataba hii 
yalifanywa.

Wakurugenzi bado hawajaweka wazi mpango wa muda mrefu wa 
kupanga ofisi mpya za makao makuu ikitiliwa maanani kwamba 
hadi Desemba 31, 2022 mkataba huu ulikuwa haujakamilika. 
Thamani ya nyongeza ya mkataba huu inatarajiwa kuzidi TZS 1 
billion. 

35. MTAJI WA HISA
2022 2021 Iliyore-

kebishwa 

TZS’000 TZS’000

Zilizoidhinishwa

Hisa 50,000,000 za kawaida za TZS 
1,000 kila moja

50,000,000 50,000,000
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Hisa za kawaida zilizotolewa na 
kulipiwa kabisa

2022

TZS’000

2021 
Iliyo

rekebishwa
TZS’000

20,615,272 zimetolewa kwa bei ya 
TZS 1,000 kila moja 20,615,272 20,615,272

2,939,730 zimetolewa kwa bei ya 
TZS 750 2,204,798 2,204,798

Hisa 2,939,730 zimepunguzwa bei 734,932 734,932

Hisa 23,555,002 kwa bei ya TZS 
1,000 23,555,002 23,555,002

PUNGUZO LA BEI YA HISA (734,932) (734,9320)

Kwa mwaka huu hakuna hisa za ziada zilizotolewa (2021: Wanahisa 

walipewa nafasi ya kununua hisa za ziada za TZS 2,204,797,500 hivyo 

kuongeza mtaji wa hisa). Hisa zilizotolewa mwaka 2021 ziliuzwa 

kwa bei ya punguzo ya TZS 250 kwa kila moja na kufanya jumla ya 

punguzo hilo kuwa TZS 735 milioni. 

36 AKIBA ZA KIKANUNI NA NYINGINEZO

a)      Akiba ya kikanuni inahusisha akiba ya ziada kama inavyoelekezwa 

na IFSR 9 kuhusu mikopo inayotolewa kwa wateja. Akiba hii ya 

kikanuni hupatikana kwa kuzingatia kanuni na miongozo ya 

taasisi za fedha. Akiba hii haipaswi kugawanywa kwa wanahisa 

na haihusishwa wakati wa kukokotoa mtaji wa msingi.

b)       Akiba ya FVOCI inahusisha faida au hasara iliyopatikana sokoni 

kutokana na kumiliki mali za fedha kama zinavyochambuliwa 

chini ya mwongozo wa FVOCI. Akiba hii hairuhusiwi 

kugawanywa kwa wanahisa.

2022 2021

TZS’000 TZS’000

 Tengo la mikopo ya kikanuni 6,568,898 8,291,134

Toa: Tengo la ECL kwa kanuni za 
IFRS (Kiambatanisho cha 22) (3,842,715) (3,630,156)

Akiba ya kikanuni 2,726,183 4,660,984
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2022

TZS’000

2021

TZS’000

Mabadiliko ya tathmini ya akiba 
ni kama ifuatavyo:

Iliyorekebi-
shwa Upya

Hadi Januari 1 (36,978) -

Tengo la OCI  

Faida/(hasara) ya tathmini 1,682,521 (52,825)

Kodi isiyolipwa kutokana na hasara 
ya tathmini (504,756) 15,847

1,177,765 (36,978)

Hadi Desemba 31 1,140,787 (36,978)

37. FEDHA TASLIMU NA MALI ZINAZOFANANA NA FEDHA 
TASLIMU

2022 2021
Iliyo

rekebishwa

TZS’000 TZS’000

Fedha taslimu na akiba iliyopo BoT 
(Kiambatanisho 19)

21,935,859 21,864,924

Toa: SMR (Kiambatanisho 19) (11,087,554) (10,626,869)

Fedha taslimu na akiba iliyopo BoT 
bila SMR

10,848,305 11,238,055

Mikopo na karadha kwenda benki 
nyingine (kiambatanisho 20)

24,133,243 23,137,105

Akiba na MNO 1,810,067 1,920,392

36,791,615 36,295,552

38. MIAMALA NA WANAOHUSIANA NA BENKI

Mtaji wa hisa zilizoidhinishwa wa Benki 
unamilikiwa kama ifuatavyo: Mgawan-
yo wa wanahisa 

2022

TZS’000

2021

TZS’000

Dayosisi na taasisi zake 29.50% 29.50%

Taasisi nyingine 9.67% 9.67%

Tanzania Episcopal Conference (TEC) 18.12% 18.12%

Watu binafsi (umma) 42.71% 42.71%

100% 100%
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38. MIAMALA NA WANAOHUSIANA NA BENKI

Zifuatazo ni akiba na miamala ya wabia:  

2022 2021

I.	 Mikopo iliyotolewa kwa menejimenti TZS’000 TZS’000

Hadi Januari 1 609,246 543,058

Mikopo iliyotolewa kwa mwaka 95,861 394,223

Ulipaji mikopo katika mwaka (248,392) (328,035)

Hadi Desemba 31 456,715 609,246

ECL hadi mwishoni mwa mwaka 13,856 7,344

Mapato ya riba yaliyopatikana 59,070 27,557

2022 2021

II.	 Amana za wanahisa TZS’000 TZS’000

Dayosisi za Kanisa Katoliki  2,038,956 2,449,114 

Tanzania Episcopal Conference (TEC) 109,480       39,787 

2,148,436 2,488,901 

Mikopo hii ina dhamana ya mshahara.  Riba inayotozwa inaendana 

na iliyopo sokoni kwa viwango vinavyofanana na mikopo hiyo.

III.	 Malipo ya watendaji muhimu  

2022 
TZS’000

2021 
TZS’000

Mishahara na marupurupu mengine 
ya muda mfupi 1,317,500 1,316,400

Mafao ya kustaafu – michango 
kwenye mfuko wa hifadhi ya jamii 131,750 131,640

Kiinua mgongo (Kiambatanisho 33) 329,375 384,000

1,778,625 1,832,040

IV.	 Posho za wajumbe wa bodi        

           (Kiambatanisho 16) 64,000 64,000
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V.	 Mikopo isiyo na masharti

Mikopo isiyo na masharti ilipatikana kutoka Bugando Medical 

Centre na Tanzania Episcopal Conference. Deni lililobaki mpaka 

tarehe 31 Desemba 2022 na 2021 (HAKUNA) kama ifuatavyo:

          2022 2021

TZS ‘000’ TZS’000

Tanzania Episcopal Conference 
(TEC)

      757,649 --

Bugando Medical Centre (BMC)     2,156,101 --

    2,913,750 --

39. MAAZIMIO

2022 2021

TZS’000 TZS’000

Maazimio ya mtaji 

Matumizi ya mtaji ambayo 

yameidhinishwa na Bodi lakini bado 

hayajaanza kutekelezwa, mengi 

yakiwa ni maazimio yaliyoridhiwa 

mwaka 2021.

4,121,040 3,698,703
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Maazimio ya mtaji mpaka mwishoni mwa mwaka yalikuwa 

na thamani ya TZS 1.9 bilioni kwa ajili ya kununua mfumo wa 

uendeshaji wa benki, TZS 1.3 bilioni za kuendeleza mifumo ya kidijiti 

na miundombinumingine ya TEHAMA na mifumo mingine ya 

kompyuta; TZS 309 milioni za kufungua vituo vya huduma kwenye 

maeneo ya kimkakati. 

Maazimio ya kutoa mikopo – mikopo isiyoidhinishwa  

Maazimio ya kutoa mikopo yanahusisha mikataba ya kuwakopesha 

wateja. Mikataba hii inazo tarehe maalumu za ukomo, au vifungu 

vingine vya kumalizika. Kwa kuwa maazimio haya yanaweza kufika 

ukomo kabla ya mkataba kutekelezwa, thamani ya mkataba husika 

haumaanishi kuwapo kwa ulazima wa mtiririko wa fedha kwa siku 

za mbeleni. Hata hivyo, hasara ya mkopo huwa ndogo kuliko jumla 

ya fedha ambazo hazijatumika kutokana na ukweli kwamba ili mte-

ja apate mkopo huo anatakiwa kukidhi masharti yaliyowekwa.

Benki imeazimia kama ifuatavyo: 

2022
TZS 000

2021
TZS 000

Kiasi cha fedha kilichotengwa lakini 
hakijakopeshwa 

2,494,785 1,317,076

Kiasi kilichoazimiwa kipo katika daraja (Hatua ya 1) ya vihatarishi 

kwa mujibu wa utaratibu wa sasa wa kupanga viwango. 

40.	 MABADILIKO YALIYOTOKEA MWAKA ULIOPITA

a)	 Riba 

	 Baada ya menejimenti kutoa mikopo kwa utaratibu wa riba sawa 

kati ya mwaka 2014 mpaka mwaka 2020, mabadiliko ya ukokotozi 

yalifanyika ili kuendana na masharti ya kanuni za kihasibu za 

kimataifa kukidhi matakwa ya IFRS. Ingawa mfumo wa Benki 

ulikokotoa kielektroniki, mabadiliko yaliyofanywa yalikokotoa kwa njia 

ya kawaida. Taarifa za fedha za mwaka uliopita zilikuwa na mapato 

ya riba iliyokokotolewa kwa njia ya kawaida ambayo yalikuwa TZS 7.5 

bilioni. Kwa mwaka 2022, menejimenti ilifanya mapitio ya mapato 
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haya ya riba na kubaini kuwa chini ya mkataba uliopo, hayawezi 

kupatikana kwani orodha iliyokuwapo iliwajumuisha wateja ambao 

hawakuwapo kwenye kanzidata ya Benki. Kutokana na ukweli huo, 

menejimenti iliyaondoa kwenye matarajio yake. 

b)	 Mabadiliko ya mikopo na karadha kwa wateja

	 Menejimenti ilifanya maboresho kwenye baadhi ya mikopo na 

karadha iliyotolewa kwa wateja hasa iliyohitaji kufanyiwa tathmini 

mpya ili kujua faida au hasara itakayopatikana. Maboresho haya 

yalifanyika mwaka 2020 na 2021lakini haikuwa lazima kuyaonyesha 

kwenye taarifa za fedha. Menejimenti ilirekebisha kasoro hizi kwenye 

taarifa za sasa za fedha.

c)	 Deni la pango

       Mwaka 2020 na 2021 makosa yafuatayo yalifanyika kwenye taarifa za 

fedha kuhusu deni la pango la haki ya kutumia mali:

i)	 Utaratibu potofu wa malipo ya pango ulioleta deni la jumla. 

ii)	 Deni la pango katika baadhi ya mikataba lilijumuishwa kwenye 

mali. 

iii)	 Malipo ya pango yalijumuishwa kwenye deni la pango lakini 

yalikosewa kwa kuondoa pango ambalo halijalipwa na malipo 

yaliyofanywa ambayo yalijumuishwa kwenye madeni mengine 

na mali nyingine mtawalia. Deni la pango lilionyesha malipo 

yote yamefanyika kama mkataba unavyotaka.

d)	 Taarifa za kihasibu za amana za serikali zilizopimwa kwa OCI 
(FVOCI)

	 Mwaka 2021 Benki iliwekeza kwenye amana za serikali kwa dhamira 

ya kuhakikisha inakuwa na ukwasi wa kutosha kwa kumiliki mali hizo 

za fedha kwa kuwa na mtiririko wa fedha wa kimkataba, na kuziuza 

mali hizo pia. Mali hizi za fedha katikamfumo huu wa biashara 

hutegemea Zaidi malipo ya riba ya kimkataba Pamoja na deni la 

msangi linalopimwa kupitia OCI. Mpaka mwishonimwa mwaka 

2021, mali hizi zilitathminiwa upya kwa gharama ya uchakavu lakini 

mwaka 2022 hilo lilirekebishwa ili kujumuisha vipimo vya FVOCI. 
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e)	 Akiba na mitandao ya simu 

	 Mwaka 2021 ilirekodi akiba ilizonazo kwenye mitandao ya simu 
Pamoja na fedha zilizomokwenye mzunguko wa mitandao hiyo kama 

akiba iliyopo benki na akiba ya fedha taslimu mtawalia na akiba iliyopo 

Benki Kuu TZS 578 milioni na akiba iliyopo kwenye benki nyingine 
TZS 352 milioni. Akiba hizi zinatambulika kama mali nyingine 
kutokana na asili yake pamoja na sera ya benki. 

f)	 Majengo na mitambo iliwekwa chini ya mali nyingine

	 Mwaka 2021, menejimenti iliziweka mali za mtaji za muda mrefu, yaani 

majengo na mitambo ikiwa na thamani ya TZS 477 milioni chini ya mali 

nyingine badala ya nyumba na mitambo.

g)	 Taarifa isiyokamilifu ya fedha taslimu na mali zinazofanana na 
fedha taslimu 

 	 Mwaka 2021, menejimenti haikuujumuisha muamala wa TZS 1 bilioni 

wenye asili ya fedha taslimu na mali zinazofanana na fedha taslimu 

kwenye taarifa yake ya fedha taslimu na mali zinazofanana na fedha 

taslimu hivyo kutozijumuisha kwenye taarifa ya mtiririko wa fedha. 

h)	 Mkopo wa muda mrefu wa kibenki uliorekodiwa kama amana 
katika benki nyingine

	 Mkopo wa muda mrefu kutoka TMRC ulirekodiwa kama amana kwenye 

benki nyingine tofautina asili ya mkopo wenyewe.

i)	 Punguzo la bei ya hisa

	 Wakati wa uuzaji hisa kwa wanahisa waliopo uliofanywa mwaka 2021, 

jumla ya hisa 2,939,730 zilitolewa kwa bei ya TZS 750 ambayo ni punguzo 

kutoka bei halisi ya TZS 1,000 kwa kila hisa moja. Hata hivyo, punguzo la 

jumla ya TZS 235 milioni halikuonyeshwa kwenye taarifa za fedha.

j)	 Tathmini ya mikopo ya wafanyakazi

	 Kiasi cha TZS 833 milioni zilizokopeshwa kwa wafanyakazi zilirekodiwa 

chini ya mali nyingine badala ya kuziweka chiniya wafanyakazi husika 

waliokopa hivyo kupunguza kiasi cha deni husika lililopo.
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	 Taarifa za fedha za mwaka ulioishia tarehe 31 Desemba 2021 

zimerekebishwa ilikurekebisha makosa yaliyoainishwa hapo juu. 

Marekebisho yaliyofanyika sasa yanasomeka kama ifuatavyo hapa chini.

I.	 Taarifa ya faida au hasara na taarifa nyingine za fedha kwa mwaka 
ulioishia tarehe 31 Desemba 2021

Kumbu-
kumbu

31 Desem-
ba 2021

Iliyoripoti-
wa awali  

 Kuongeze-
ka/

(Kupun-
gua) kwa 

faida

31 Desem-
ba 2021

Iliyotath-
miniwa 

Upya  

 TZS’000 TZS’000 TZS’000

Mapato ya riba a na b 24,015,454 (1,939,838)       
22,075,616 

Gharama za riba c (8,650,643) (136,531)   (8,787,174)

Mapato Halisi ya Riba 15,364,811        
(2,076,369)

13,288,442 

Tathmini ya mali za 
fedha

b - (2,757,741)      (2,757,741)

Faida ya mauzo ya 
fedha za kigeni na 
miamala

c 774,036 26,222 800,258 

Jumla ya mapato 
yasiyo ya riba

4,377,237 (2,731,519) 1,645,718

Mapato halisi ya 
uendeshaji

17,762,830 (4,807,887) 12,954,943 

Uchakavu (1,942,556) (97,727) (2,040,283)

Faida/(Hasara) kabla 
ya kodi

a,b,c na 
d

2,198,776 (4,905,614)        
(2,706,838)

Faida/(Hasara) ya 
mwaka

a,b,c na 
d

3,046,104 (4,905,614) (1,859,510)
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Kumbu-
kumbu

31 Desem-
ba 2021

Iliyoripoti-
wa awali 

TZS’000

uongeze-
ka/

(Kupun-
gua) kwa 

faida 
TZS’000

31 Desem-
ba 2021

Iliyotath-
miniwa 

Upya
TZS’000

-Ongezeko la thamani 
ya mali lililopatikana 
katika mwaka

d -  52,825 52,825

-Kodi iliyotozwa d - (15,847) (15,847)

Mapato mengine ya 
uhakika

d -  36,977 36,977

 

Jumla ya mapato ya 
uhakika kwa mwaka 
baada ya kodi

3,046,104  (4,942,592) (1,896,488)

Pato la kila hisa kwa mwaka huu pia limetathimiwa upya. Thamani ya 
pato la kila hisa lilipunguzwa kwa TZS (79) kutoka TZS 96. 
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III.	 Mizania kwa mwaka ulioishia 31 Desemba 2020 (dondoo)

Mwaka ulio-
ishia 31 De-
semba 2020

Kumbu-
kumbu 

Kama il-
ivyoripoti-

wa awali

Kungezeka/
(Kupungua)  

Kama il-
ivyorekebi-

shwa 

TZS’000 TZS’000 TZS’000

Mali 

Mikopo na 
karadha kwa 
wateja

a and b 121,381,392 (2,638,249) 118,743,143

Haki ya 
kutumia mali

c 3,872,155 510,579 4,382,734

Mali nyingine c,  e na f 1,472,469 (21,625) 1,450,844

Kodi isiyolipwa d - - -

Jumla ya Mali 219,977,905 (2,149,293) 217,828,612

Madeni 

Akiba za benki 
nyingine

h 8,894,206 (8,894,206) -

Mikopo h - 8,894,206 8,894,206

Deni la pango a 3,916,890 872,531 4,789,421

Madeni 
mengine

d 2,149,918 (529,207) 1,620,711

Mtaji

Hasara 
iliyolimbizwa

a,b,c na d (3,573,857) (2,492,617) (6,066,474)

Jumla ya 
madeni na 
mtaji

219,977,905 (2,149,293) 217,828,612
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Taarifa ya 
mtiririko wa 
fedha (dondoo)

Kumbu-
kumbu

31 Desem-
ba 2021

Iliyoripoti-
wa awali  

 Kuongeze-
ka/

(Kupungua) 
kwa faida

31 Desemba 
2021
Iliyo 

rekebishwa  

 TZS’000 TZS’000 TZS’000

Shughuli za 
uendeshaji

Faida/(hasara) 
kabla ya kodi

a na b 2,198,776 (4,905,614) (2,706,838)

Uchakavu wa 
haki ya kutumia 
mali

d 678,986 97,727 776,713

(Faida)/hasara 
ya marekebisho

- 2,670,787 2,670,787

Riba ya wadai-
wa iliyofutwa

c - 2,026,792 2,026,792

Mapato ya ope-
resheni

a,b,c na d 2,317,244 7,597,128 9,914,372

Shughulli za 
uwekezaji

 

Deni la pango 
lililolipwa – deni 
la msingi

c (677,747) (278,026) (955,773)

Riba ya deni la 
pango iliyolipwa

c (458,697) (136,530) (595,227)

Mtiririko wa 
fedha taslimu 
zilizotumika 
kwenye uwe-
kezaji 

c 1,068,354 (6,183,730) (5,115,376)

Fedha taslimu 
na mali zina-
zofanana na 
fedha hadi 31 
Desemba

35,278,938 1,016,614 36,295,552

41. MADENI YA DHARURA

Benki haikuwa na madeni ya dharura hadi mwishoni mwa mwaka 
(2021: hakuna).

42. YALIYOJIRI BAADA YA RIPOTI 

Hakuna kilichojiri baada ya kuandiliwa kwa ripoti ambacho kilihitaji 
kujumuishwa kwenye taarIfa za fedha.			 
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AJENDA YA 8.

KUPOKEA, KUJADILI NA KURIDHIA MPANGO 
WA KUHAMIA SOKO KUU LA UWEKEZAJI 
(MIMS)

Benki ya Biashara Mkombozi iliorodheshwa katika Soko la Hisa Dar es 
Salaam (DSE) chini ya Kampuni zinazoibukia yaani Enterprise Growth 
Market (EGM) mnano Desemba 2014. Kwa mujibu wa masharti ya soko, 
katika soko la EGM kampuni zilizoorodheshwa zinatakiwa kujengewa uwezo 
kwa kipindi kisichozidi miaka mitatu (3) ili kukidhi matakwa ya kuingia 
Soko Kuu la Uwekezaji (MIMS). Kati ya masharti muhimu ya kuzingatia 
kabla ya kuingia MIMS ni kumchagua mshauri elekezi atakayesaidia 
kufanikisha kukamilika kwa mchakato huo. Benki imekamilisha vigezo 
vya kuiwezesha kuhamia MIMS na hivyo inatakiwa kufanya utekelezaji.

Kuhamia kwenye Soko Kuu la Uwekezaji kutakuwa na matokeo chanya 
kwa Benki kwa kuipa Benki nafuu itakayopatikana kwenye ada ya malipo 
ya kila mwaka. Ada ya kila mwaka ukiwa ndani ya Soko kuu la uwekezaji 
yaani Main Investment Market Segment (MIMS) ni kiasi cha TZS 17,446,451 
ikilinganishwa na gharama za mwaka ambazo zinafika TZS 25,163,225 
zilinazolipwa chini ya Makapuni yanayoibukia (EGM) zinazojumuisha 
gharama za kumlipa mshauri elekezi aliyeteuliwa na Benki na kuidhinishwa 
na Mamlaka za Masoko ya mitaji na Dhamana (CMSA).

Bodi ya Wakurugenzi ya Mkombozi Commercial Bank PLC kwenye 
mkutano wake wa kawaida wa 55 uliofanyika tarehe 27 Oktoba 2022 
ulijadili na kupitisha pendekezo hili la kuruhusu Benki ya Biashara 
Mkombozi kuanza mchakato wa kuingia kwenye Soko Kuu la Uwekezaji. 
Bodi inaleta pendekezo hili mbele ya wanahisa kwa ajili ya majadiliano na 
kupata ridhaa yenu ili benki iendelee na mchakato huu. 

Tunawasilisha ombi hili kwa wanahisa ili kupata ridhaa yenu.

Gasper Casmir Njuu.

Mwenyekiti wa Bodi 

29 Julai 2023.
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BODI YA WAKURUGENZI

Bw. Gasper Njuu 
Mwenyekiti wa Bodi   

Bw. Benedict Sudi
Mkurugenzi

Bi. Uphoo Swai
Mkurugenzi

Bw. Respige Kimati 
Mkurugenzi Mtendaji

Bw. Robert Mtendamema
Mkurugenzi

Padre Dkt. Charles Kitima
Mkurugenzi

Askofu Mkuu Beatus Kinyaiya 
Mkurugenzi

Bw. Martin Mdoe
Mkurugenzi 
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TIMU YA UENDESHAJI

Bw. Respige Kimati 
Mkurugenzi Mtendaji

Bw. Thomas Enock
Mkuu wa Idara ya Uendeshaji 

Bw. Vitalis Michael
Afisa Mkuu wa Fedha 

 Bi Paulina Kunjumu
Mkuu wa Idara ya Huduma za 

Sheria / Katibu wa Bodi         

Bw. Nwaka G. Mwabulambo
Mkuu wa Idara ya Hazina

Bw. Crispin Kweka
Mkuu wa Idara ya Ukaguzi wa 

Ndani

Bi Fortunata Olomi
Afisa Mkuu Kitengo cha 

Biashara

Bw. Leonard Weinand
Mkuu wa Kitengo cha 

Tehama na Mifumo

Mr. David Semkondo
Mkuu wa Idara ya Ukubalifu na 

Vihararishi


